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Kitabu kinachohusu Uwezeshaji wa Wanawake Tanzania kama sehemu ya Sera za Kudumisha Ustawi wa Jamii 
(Empowering Women in Tanzania in the Contexts of Contemporary Social Policy) kimetolewa na REPOA kwa 
madhumuni ya kutoa uchambuzi wa kisera, matukio na taasisi ambazo ni sehemu ya mihimili ya jitihada za serikali za 
kuwawezesha wanawake Tanzania. Dokezo hili linatoa muhtasari wa matokeo ya utafiti yanayoonyesha mchango wa 
TASAF kupitia Mpango  wa Kukuza Uwezo wa Kaya Maskini katika kuwaongezea uwezo wanawake kwenye uzalishaji 
mali, utafutaji wa kipato, umiliki wa rasilimali na ushirikishwaji kwenye uongozi. 

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIWA

	   TASAF kupitia PSSN imetoa mchango mkubwa na ikiongezewa uwezo zaidi itakuwa chachu kubwa kwa            

       maendeleo ya wanawake. 

 Mipango ya TASAF inaweza kuwa na kasi kubwa zaidi ikishirikisha asasi zisizo za serikali kutoa 

       elimu kuhusu haki na usawa wa kijinsia. 

	   Maeneo mengi ya kuichumi yameonyesha mafanikio makubwa kwenye kuwawezesha wanawake. 

   TASAF ikipanua wigo na kuingiza makundi mengine  
ya watu maskini inaweza ikainua watu wengi zaidii 
kutoka kwenye umaskini.

Utangulizi na Madhumuni

Tangu mwanzo wa milenia hii, Tanzania 
imetekeleza mipango kadhaa yenye madhumuni 
ya kuimarisha ustawi wa jamii iliyolenga 
uwezeshaji wa wanawake na makundi yenye 
uwezo mdogo kwenye jamii. Miongoni mwa 
mipango hii ni kuundwa kwa TASAF mwaka 
2000 na Baraza La Taifa La Uwezeshaji 
Kiuchumi (NEEC) mwaka 2005. Mpango 
mkubwa ulioasisiwa na TASAF ni Mpango 
wa Kukuza Uwezo wa Kaya Maskini (PSSN) 

ambao huzisaidia kaya maskini sana ukizilenga 
kaya zenye watoto wanaoishi kwenye mazingira 
magumu, wakongwe na wanakaya wengine 
wenye magonjwa sugu. Kwa vile kwenye 
kaya nyingi zilizolengwa huduma za kijamii 
hutolewa na wanawake, utafiti ulijikita kwenye 
kuchunguza ni kwa kiwango gani fedha na 
misaada inayotolewa na TASAF kupitia mpango 
wa PSSN imechangia kwenye uwezeshaji wa 
wanawake kwa kuwaongezea uwezo kiuchumi, 
kisiasa na kwenye kuboresha mchango wao 
kwenye maendeleo yao, ya kaya zao na ya 
jamii. Kitabu hiki kilitokana na Programu ya 
utafiti wa REPOA kuhusu Maendeleo na Fursa 
za Kiuchumi kwa Wanawake (Growth and 
Economic Opportunities for Women – kifupi 



GrOW) uliofadhiliwa na shirika la maendeleo ya 
utafiti, yaani International Development Research 
Centre (IDRC) la Canada kwa ushirika na William 
and Flora Hewlett Foundation ya Marekani 
na iliyokua Idara ya  Maendeleo ya Kimataifa, 
yaani Department for International Development 
(DFID) ya Uingereza. Madhumuni ya utafiti 
yalikuwa ni kupima kiwango cha uwezeshaji wa 
wanawake utokanao na mpango wa TASAF wa 
kujenga uwezo wa kaya maskini na kuangalia 
kama fedha yenye masharti zinayotolewa kwa 
walengwa zina mchango wa moja kwa moja 
kwenye uwezeshaji wa wanawake.

Mbinu za utafiti zilizotumiwa

Utafiti ulikuwa shirikishi na ulikuwa na awamu 
mbili: utafiti wa awali na utafiti raundi ya pili. 
Watafiti walishirikiana kwa karibu sana na kamati 
za serikali ngazi za vijijini, halmashauri, mkoa 
na taifa and pia asasi za kiaraia zilihusishwa.  
Watafiti walitumia viashiria vitano vilivyotolewa 
kwenye kielezo kiitwacho ‘Women Empowerment 
in Agriculture Index (WEAI)’ kinachotumiwa 
kupima uwezeshaji wa wanawake kwenye 
sehemu tano: uzalishaji, rasilimali za uzalishaji, 
kipato, uongozi na matumizi ya muda wao.1 
Utafiti ulitumia takwimu na taarifa za wingi na 
ubora wa matokeo baada ya kuwahoji walengwa 
kwenye jumla ya kaya 1,935, wakiwemo zaidi ya 
wanaume na wanawake 11,000 wenye umri wa 
miaka 18 au zaidi kwenye wilaya  9 zilikoanzia 
shughuli awamu za awali za TASAF (Maarufu 
kama TASAF’s Program Authority Areas-PAA) 
kwa kipindi cha miezi 36 tangu Novemba 2014. 
Jumla ya vijiji 102 kwenye wilaya 11 vilifanyiwa 
utafiti zikiwemo kaya 15 hadi 18 kila kijiji 
zilizochaguliwa kwa nasibu  yaani bila kutumia 
vigezo maalum. Wilaya zilizohusika Tanzania 
Bara ni Misungwi, Kahama, Kilosa, Kisarawe, 
Handeni, Mbogwe, Itilima and Uyui. Kwa upande 
wa Zanzibar, wilaya moja ilichaguliwa. Wilaya 
za Bagamoyo and Chamwino za Tanzania Bara 
ambazo ziliishafanyiwa utafiti na TASAF awali, 
ziliongezwa kwenye idadi.

1  IFPRI, 2012 Women Empowerment in Agriculture 
Index

Matokeo ya Utafiti

Ushirikishwaji wa Wanawake kwenye 
uzalishaji

Uchambuzi wa takwimu na taarifa zilizotokana 
na utafiti wa awali wa mwaka 2014 unaonyesha 
kwamba wanaume walikuwa na uwezo zaidi 
ya wanawake; tofauti kwenye uwezo kati ya 
wanawake na wanaume kwa ujumla ulikuwa 
ndogo; lakini tofauti hizo hazikulingana kwenye 
kila eneo. Hata hivyo uchambuzi wa matokeo 
ya utafiti wa awali na ule wa raundi ya pili 
wa mwaka 2017 kwa pamoja yanonyesha 
kwamba TASAF kupitia PSSN imewawezesha 
wanawake. Pia uchambuzi wa uwezeshaji wa 
wanawake kwenye maeneo tisa ulionyesha 
kwamba uwezo wao ulikuwa bado chini ya ule 
wa wanaume kwenye maeneo saba ingawaje 
kwenye masuala yanayohusu matengenezo ya 
nyumba, uwezo wa jinsia zote mbili unakaribiana 
sana na ushiriki wa wanawake kwenye shughuli 
za kaya ni mkubwa zaidi ya ule wa wanaume. 
Utafiti unaonyesha pia kwamba ukilinganisha 
matokeo ya utafiti wa awali na ule uliofuatia, vitu 
vitatu vinajitokeza. Kwanza kwenye maeneo 
ya uvuvi, kilimo cha mazao ya biashara ushiriki 
wa wanawake kwenye matokeo ya awali 
ulikuwa chini na kwenye matokeo ya utafiti wa 
pili uliendelea kushuka. Pili, kuhusu kilimo cha 
mazao ya chakula, takwimu za ushiriki hazikuwa 
na mabadiliko yoyote. Tatu, kwenye maeneo 
ya ufugaji, kazi za kuajiriwa, shughuli zisizo 
za kilimo, akiba ya fedha na matengenezo ya 
nyumba, ushiriki wa wanawake uliongezeka kwa 
kiasi kikubwa na kuzidi ule wa wanaume. Kwa 
undani anagalia Jedwali Namba 1.

Jedwali Namba 1:  Ushiriki katika uzalishaji 
na utafutaji wa kipato 

Shughuli Matokeo ya 
awali

Matokeo 
yaliyofuata

Badi-
liko(%)

Kilimo cha mazao 
ya chakula  

96.44 94.17 -2.27

Kilimo cha mazao 
ya biashara 

84.0 68.74 -15.26

Ufugaji 95.8 100.99 5.19
Ajira na ujira 95.8 165.70 69.9
Shughuli zisizo za 
kilimo

98.6 156.77 58.17



Shughuli za TASAF 
za kujikimu au PWP

107 143.74 36.74

Uvuvi na ufugaji 
samaki

78 49.40 -28.6

Akiba ya fedha 95.08 193.91 98.83
Matengenezo ya 
nyumba

100 158.26 58.26

Wastani 31.21

Ushiriki wa wanawake kwenye maamuzi 
kuhusu matumizi

Kwenye awamu zote za utafiti wahojiwa 
waliulizwa kiasi cha mchango wao kwenye 
maamuzi yaliyohusu maeneo tisa. Uchambuzi 
wa takwimu unaonyesha wanaume walikuwa na 
mchango mkubwa kuliko wanawake. Kwenye 
maswali ya mifugo na akiba mchango wa 
wanawake na wanaume ulikuwa karibu sawa 
lakini kwenye shughuli zitokanazo na PSSN 
mchango wa wanawake ulikuwa zaidi ya ule wa 
wanaume.

Mchango wa wanawake kwenye maamuzi 
kuhusu kipato

Takwimu zilizotokana na utafiti wa awali 
zinaonyesha kwamba kwa wastani, wanaume 
walikuwa na mchango mkubwa kuliko 
wanawake kuhusu njia za kutengeneza mapato 
lakini utafiti uliofuatia wa baadaye ulionyesha 
kwamba wanawake walikuwa na mchango zaidi 
kwenye maamuzi kuhusu matumizi ya mapato 
yatokanayo na mpango wa PSSN. Hata hivyo, 
mchango wao ulikuwa karibu sawa na ule wa 
wanaume kwenye maamuzi yaliyohusu mapato 
yaliyotokana na ufugaji na uwekaji wa akiba.  
Mchango wao ulikuwa mdogo kwenye maamuzi 
kuhusu kipato kilichotokana na shughuli 
nyinginezo.

Jedwali Namba 2:  Mchango kwenye 
maamuzi kuhusu kipato 

Shughuli Matokeo 
ya awali

Matokeo 
yaliyofuata

Badiliko

Kilimo cha mazao 
ya chakula

3.46 3.76 .30

Kilimo cha mazao 
ya biashara

3.31 3.46 .15

Ufugaji 3.43 3.72 .29
Shughuli zisizo za 
kilimo 

3.73 3.99 .26

Ajira na ujira 3.55 3.72 .17

Shughuli za TASAF 
za kujikimu au 
PWP 

3.57 4.06 .49

UVuvi na ufugaji 
wa samaki

2.17 3.06 .89

Akiba ya fedha 3.69 3.74 .05
Matengenezo ya 
Nyumba

2.84 3.06 .22

Ushiriki wa wanawake kwenye maamuzi 
kuhusu umiliki wa raslimali

Uchambuzi wa takwimu zilizotokana na utafiti 
wa awali na ule uliofuatia unaonyesha kwamba 
wanawake wamewezeshwa zaidi kwenye 
maamuzi yanayohusu kilimo cha mazao ya 
chakula, ufugaji na shughuli zisizo za kilimo 
pamoja na uwekaji wa akiba ya fedha. Kiwango 
cha uwezeshwaji kilikuwa juu zaidi kwenye 
maeneo ya ajira na ujira, matengenezo ya 
nyumba na haki ya kumiliki rasilimali kama 
inavyoonyeshwa kwenye Jedali Namba 3. 

Jedwali Namba 3: Haki ya matumizi ya 
matokeo ya shguli mbali mbali 

Shughuli Matokeo 
ya awali

Matokeo 
yaliyofuata

Badiliko

Kilimo cha mazao ya 
chakula

2.86 3.0 .14

Kilmo cha mazao ya 
biashara

2.79 2.94 .15

Ufugaji 2.91 3.01 .10

Shughuli zisizo za kilimo  3.07 3.21 .14

Ajira na ujira 2.74 3.05 .31

Shughuli za TASAF za 
kujikimu au PWP

2.71 2.23 -.48

Uvuvi na ufugaji wa 
samaki

1.81 3.35 1.54

Akba ya fedha 3.09 3.22 .13
Matengenezo ya 
nyumba

2.41 2.82 .41

Ushiriki wa Wanawake kwenye uongozi 

Uchambuzi unaonyesha kwamba ingawaje 
tofauti ya kijinsia inazidi kupungua kwenye 
shuguli za ndani ya kaya, tofauti ni kubwa kwenye 
eneo la uongozi hasa kuhusu ushiriki kwenye 
vikundi na kuongea kwenye vikao au hadharani 
kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Namba 
4. Tafsiri yake ni kwamba ingawa misaada yenye 
masharti inayotolewa na TASAF ni wezeshi kwa 
wanawake ndani ya kaya zao, bado wanahitaji 
misaada ya aina nyingine ambao inaweza 
kuwaongezea sauti nje ya kaya zao.



Jedwali Namba 4: Mawazo ya wahojiwa 
kuhusu kiwango chao cha kuchagia 
maswali ya maendelo kwenye vikao 

Suala Utafiti wa 
awali

Utafiti 
uliofuata 

Badiliko

Miundombinu 2.1 2.12 +.02
Ujira sahihi kwenye 
Miradi ya kujikimu

2.01 2.07 +.06

Maadili ya viongozi 2.01 2.12 +.11
Maendeleo ya jamii 2.15 2.16 +.01
Kamati za msingi 2.04 2.17 +.13
Manbo yanayohusu kaya 3.93 3.73 -.20
Mambo ya ndoa 3.98 3.8 -.18

Hitimisho

Inaelekea kwa ujumla kwamba wanaume wana 
uwezo zaidi kuliko wanawake lakini pia ni wazi 
kwamba kwenye miradi ya PSSN wanawake 
wamewezeshwa. Pili ni dhahiri kwamba 
uwezeshaji uliojitokeza kwenye shughuli za 
PSSN hauna uhakika wa kuwa endelevu 
mpango huu utakapomalika. Tatu, ili uwezeshaji 
wa wanawake uwe endelevu, kunahitajika 
mbinu mpya zitakazoingiza mafunzo ya stadi 
na ujasiriamali kwa walengwa ili kuwaongezea 
uwezo wa kujipatia kipato na kujitegemea. Nne, 
uwezeshaji kupitia maendelo ya wanawake 
utafanikiwa zaidi ukiambatana na elimu ya 
uongozi na ushirkiswaji kwenye maamuzi 
kwenye jamii.
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kutoa mbegu za kisasa, kutengeneza miundombinu, kueneza huduma 

Dola yenye taasisi na mikakati madhubuti hutengeneza mazingira 
mazuri kusaidia sekta binafsi kushamiri na kuimarisha ubunifu kwa 
njia endelevu. Nchini Tanzania dola hutenga raslimali za uzalishaji 
zinazolenga kupunguza gharama za uzalishaji kwa wakulima tu na kwa 
muda mfupi na faida za mkakati huu huwa ni ndogo. Utaratibu wa 
mauzo ya korosho na pembejeo huhodhiwa na vyombo vya serikali 
ingawaje biashara ya kokwa za korosho imeachwa kwenye soko huria. 
Nchini Vietnam, korosho, pembejeo na kokwa vyote viko kwenye soko 
huria.

Suala la msingi kwenye hili siyo dola kuingilia tu, bali ni majukumu 
ya dola kwenye kufanya hivyo. Dola ikiwa kichocheo cha maendeleo 
inajitahidi kuwahusisha wadau wengine kutumia mahusiano ya nyuma 
na mbele kwenye msiamiati wa kiuchumi na kuhimiza ushirikiano wa 
wima na masula ya uchumi mkubwa yaani ‘economies of scale’. Lakini 
uwekezaji wa dola ukilemea upande mmoja tu miongoni mwa wadau 
yaani uhusiano wa mbele au ‘forward linkages’ mafao kwa wadau hao 

‘diseconomies of scale’ kwa sekta yote. Changamoto zinazojitokeza 
kwenye sekta ya korosho ni pamoja na upungufu wa raslimali fedha 
na raslimali watu. Pia udhaifu unatokana na kushindwa kujenga sekta 
binafsi yenye uwezo mkubwa na kuendeleza mfumo ambao unaona 
ugumu kujibadilisha hasa kuhusu usambazaji wa pembejeo na zana 
nyingine. 

Nchini Tanzania, mikataba ya papo hapo hufanyika kupitia taasisi za 
serikali na hii hupunguza ubora wa mazao na bei kwa wakulima. Kwa 
hiyo mtindo wa mauzo huwa na athari kwa wakulima na kuwaweka 
katika kile kinachoitwa ‘Mtanziko wa Wafungwa’, ambao kama 

Mtanziko huu huwaathiri siyo tu wakulima bali pia wachakataji ambao 
wanaweza kutishiwa na upungufu wa korosho wakulima wakiacha 
kulima zao hilo na kulima mazao mbadala kama mpira na mengineyo. 

Tatizo la mikataba ya papo hapo linaweza kutatuliwa na ongezeko la 
kuaminiana litokanalo na umaarufu wa wanunuzi na wauzaji. Nchini 
Vietnam kuaminiana kati ya pande hizo mbili hujengwa kwenye ngazi 
mbali mbali. Kukiweko na masula ya uchumi mkubwa au ‘economies 
of scale’ wakulima walio huru huwa wanatarajia kulipwa bei nzuri 
ili wasiache kulima mazao yao. Pia wachakataji wakubwa huwa 
wanazingatia sana viwango na huwa mfano kwa wachakataji wengine. 
Katika hali hii serikali huwa inawadhibiti wachakataji wakubwa 
wachache halafu wao wanawapa mikataba wachakataji wadogo. Katika 
hali hii pande zote kuaminiana ni muhimu sana.

Mwandishi anapendekeza upanuzi wa soko huria kwenye sekta ya 
korosho; mkakati wa kukuza sekta binafsi; ugatuzi wa shughuli za 
usambazaji wa nyenzo za uzalishaji na utanuzi wa aina ya mazao ili 
kupunguza utegemezi wa zao moja la korosho kwa wakulima na 
kuwaongezea sauti kwenye maamuzi yanayohusu mazao yao.

Ushirikiano Bora Kati ya Serikali na Asisi Zisizo za 
Kiserikali Katika Kuondoa Umaskini Tanzania: Mifano 
Miwili (imeandikwa na Paschal B. Mihyo)

Sura hii inafanya upembuzi wa mahusiano kati ya asasi za kiserikali na 
zile zisizo za kiserikali hususan Mtandao wa Vikundi vya Wakulima 
Tanzania (MVAWITA) na Misali Conservation Association (MICA) 
iliyoko Pemba, Zanzibar. Asasi mbili hizi zimeweza kujenga misingi 
thabiti ya ushirikiano kati yake na serikali ambayo imezisaidia 
kutengeneza ulingo wa kuwasaidia wanachama wake kushirikiana na 
kuzishawishi serikali za wilaya kuwasaidia wakulima kupata ardhi na 
kuchangia mawazo ambayo yamezingatiwa na serikali katika mageuzi 
ya sera na kwa ujumla katika kupunguza umaskini. Mafanikio haya 
yametokana na asasi hizi kuwa na mizizi kwenye jamii, demokrasia 
katika uongozi wake, na mahusiano thabiti kati yake na serikali za 
mikoa, wilaya na mitaa ambavyo vimeziwezesha kupata sauti ya 
kutosha kwenye maamuzi ya vyombo vya ngazi za juu yanaogusa 
maisha, maslahi na shughuli za wanachama wao. 

Pamoja na hayo MICA na MVIWATA zimekuwa na sifa zinazofanana 
ambazo zimeivutia serikali na vyombo vyake kushirikiana nazo. Zote 
mbili zinashughulika na uzalishaji kwenye maeneo yake na zina nia 
ya kuinua kiwango cha maisha cha wanachama wake. Zote mbili 
zinategemea zaidi raslimali za ndani ya nchi ingawaje zinafadhiliwa 
pia na mashirika ya nje. Zina kamati za misingi kwenye ngazi ya vijiji, 
kata na wilaya. Zimesaidia kuwashirikisha wanachama wake kwenye 
maamuzi muhimu na kuwapa sauti kwenye maamuzi yanayogusa 
maslahi yao. Pia asasi hizi hazijiingizi kwenye mambo ambayo hayapo 
kwenye mamlaka zake kwa mfano siasa na kadhalika. Sifa hizi chache 
zimezisaidia asasi hizi kujenga uhusiano na ushirikiano mzuri na 
serikali na kutimiza malengo yake na kuchangia sera. Mafanikio na 
taratibu zao ni funzo kubwa kwa asasi nyingine zisizo za kiserikali 

  .ihcn az ares eynewk ekaw ognahcm azegnouk adnepegniz ozabma
Sura hii inahitimisha kwa kupendekeza kwamba serikali iongeze 
ushirikiano na asasi za kiraia; iongeze ufadhili kwa asasi za kiraia ili 
kuziondoa kwenye utegemezi kwa wafadhili wa nje na iweke vyombo 
maalum vitakavyosaidia kukutanisha vyombo vyake na asasi hizi za 
kiraia. Asasi hizi pia zinashauriwa kujiepusha na siasa kwa sababu 
shughuli hizo ni za vyama vya siasa.

Mapendekezo

Kutokana na utafiti huu inapedekezwa kwa 
TASAF:

	 Kufanya tathmnini yakinifu ya maeneo 
ambako uwezeshaji umedhihirika, 
kwa mfano kazi za ajira na nyinginezo 
zinazoambatana na ujira na kuyaongezea 
nguvu kifedha.

	 Kupima ramani mpya ya umaskini ili 
kubani kaya zinazotishiwa kuingia kwenye 
dhiki au umaskini wa kupokezana toka 
kizazi hadi kizazi, ili kuhakikisha hakuna 
aliyeachwa nyuma.

	 Kuongeza misaada kwenye maeneo 
yanayowaongezea wanawake uwezo wa 
kujieleza na kushiriki kwenye maamuzi 
kwenye jamii ili ongezeko la sauti yao 
liwasaidie kujionegezea uwezo kiuchumi 
na haki za miliki.

	 Kutafuta njia za kupanua wigo ili 
kuwaingiza kwenye mfumo wajane, 
wanaume wenye majukumu ya kutunza 
kaya zisizojiweza na wale ambao 
wamekumbwa na umaskini wakurithi.

	 Kuingiza kwa uwazi zaidi maswali ya 
usawa wa jinsia kwenye miradi ya 
PSSN na kushirikiana na asasi zisizo za 
kiserikali katika kuwaelimisha walengwa 
kuhusu haki na usawa wa kijinsia. 


