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Uwiano Kati ya Aina ya Kazi, Taarifa Kuhusu Kazi, 
Stadi za Kazi, na Elimu 

Na Paschal B. Mihyo, Donald E. Mmari na Jamal B. Msami

Kwenye dokezo hili tunanatoa muhstasari mfupi wa sura mbali mbali zilizopo kwenye kitabu kiitwacho 
‘Youth Transition from School to Work: A Case Study of VETA in Tanzania (Kipindi cha Mpito kwa Vijana Kati 
ya Mafunzo na Ajira: Mchango wa VETA Tanzania), chenye lengo la kuongeza uelewa wa matatizo wanayo-
pitia vijana kwenye jitihada zao za kutafuta ajira baada ya mafunzo. Nia ni kutafuta njia ya kuwapunguzia 
vikwazo hivyo na kuongeza mchango wao kwenye jitihada za taifa za kujenga uchumi unaoongozwa na 
Viwanda. . Kwenye dokezo hili tunaangalia mambo gani yanawasaidia au kuwapunguzia vijana uwezo wa 
kupata ajira mara tu baada ya mafunzo, hasa kuhusu jinsi wanavyotayarishwa kuingia kwenye ulimwengu 
wa kazi, matarajio yao ukiyalinganisha na hali halisi kwenye soko la ajira na uhusiano ulioko kati ya kazi 
zilizopo, taarifa kusu hizo kazi, stadi wanazokuwa nazo na viwango vyao vya elimu.

VIDOKEZO MUHIMU 

	 Elimu ni ufunguo wa kuwaongezea vijana uwezo 
wa kujifunza, kupata ajira za muda mrefu na 
kuongeza tija na ufanisi katika kazi zao hasa 
kama itawapa ujuzi na stadi zinazolingana na 
uwezo unaotakiwa kwenye fani mbali mbali ka-
tika maeneo ya kazi kulingana na mabadiliko ya 
haraka yanayojitokeza katika nyanja hizo.

	 Uelewa wa kutosha juu ya hali halisi kuhu-
su mazingira ya soko la ajira ni muhimu katika 
kuwatayarisha vijana juu ya matumaini yao na 
kupunguza muda wa kutafuta kazi baada ya 
kuhitimu masomo yao. 

	 Elimu ya ufundi ni muhimu kwa kuwajengea vi-
jana stadi  na inaweza kuwasaidia vjina kupata 
ajira haraka kama stadi hizo zimejikita kwenye 
matarajio ya waajiri kwenye sekta za viwanda na 
huduma.

	 Mafunzo yakizingatia mchanganyiko sahihi wa 
ujuzi, nadharia na ufundi na kutoa stadi zinazo-
hitajika kwenye nyanja nyingi za uzalishaji na 
matakwa mahsusi ya maeneo husika, yataonge-
za uwezekano wa vijana kupata ajira haraka 
baada ya mafunzo.

Utangulizi na Madhumuni

Inakadiriwa kwamba kila mwaka ni kati ya vijana 
50,000 na 60,000 tu miongoni mwa vijana milioni 
moja wanaongia kwenye soko la ajira kila mwaka 
ambao hubahatika kupata ajira kwenye sekta rasmi. 
Hivyo wengi wao, zaidi ya vijana 900,000 hujaribu 
kujiajiri au huingia kwenye sekta isiyo rasmi au 
huendelea kutafuta ajira. Wanaoingia kwenye 
sekta isiyo rasmi hupata ajira fupi zenye kipato 
kisochoaminika na kisichokidhi mahitaji yao. Ajira 
zao huwa kwenye mazingira duni ya kazi yasiyo 
na mikataba, mapato ya kutosha, bima ya afya au 
kinga dhidi ya ukosefu wa kipato.  Kipindi cha mpito 
kwenye kitabu hiki kinahusu muda unaoutumiwa na 
vijana kati ya kuhitimu mafunzo na kupata ajira yenye 
mkataba na yenye mazingira bora ya kazi (ILO 2018).  
Utafiti wa Shirika la Kazi Duniani uliofanywa Tanzania 
(2013) unaonyesha kwamba vijana hutumia wastani 
wa miezi 19.4 wakitafuta ajira na wastani wa  miezi 
21 bila ajira. Wengine humaliza wastani wa miezi 37.7 
wakiwa wamejiajiri. Kitabu hiki kinaangalia mchango 
wa VETA kwenye kuwaongezea vijana uwezekano wa 
kuajiriwa baada ya kuhitimu masomo yao. 



Mbinu za Utafiti zilizotumiwa
Utafiti huu ulitumia mchanganyiko wa mbinu mbali 
mbali za kupima taarifa za wingi na ubora wa takwimu 
husika.  Tuliwahoji watu 574 —kati yao wakiwemo 
wahitimu wa VETA 210, wanafunzi wa VETA 210, 
walimu 105 na waajiri 49. Wahojiwa walichaguliwa 
kutumia vigezo maalum kutoka halmashauri mbali 
mbabli zenye vituo vya VETA zikiwemo halmashauri  
za  Jiji la Arusha, Jiji la Dodoma, Manispaa Ilala, 
Manispaa ya Ilemela, Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilosa,   Manispaa ya Kinondoni,  Manispaa ya 
Lindi, Manispaa ya Mbeya, Manispaa ya Morogoro, 
Manispaa ya Temeke, na Manispaa ya Ubungo. 

Matokeo ya utafiti kuhusu sababu zinazoongeza 
au kupunguza muda wa mpito kwa vijana

Uhusiano kati ya muda wa masomo, matarajio ya 
wahitimu na urefu wa muda wa mpito

Masomo yakichukua muda mrefu yakafuatiwa na 
kipindi kirefu cha wahitimu kutafuta ajira, kunakuwa 
na hisia mbaya kwenye jamii na miongoni mwa 
wahitimu kuhusu manufaaa ya elimu. Hisia hizi 
zinakuwa mbaya zaidi ikiwa waliohitimu mafunzo ya 
shule za msingi au sekodari wanafanikiwa kupata ajira 
kwa haraka zaidi kuliko wahitimu wa elimu ya juu. Tafiti 
kuhusu nchi mbali mbali zinaonyesha kwamba kuna 
idadi kubwa ya wasiokuwa na ajira miongoni mwa 
wahitimu wa elimu ya sekondari kuliko wale wenye 
elimu ya msingi na pia wenye elimu ya sekondari 
wanapata ajira kwa urahisi kuliko waliofuzu elimu 
ya juu. Aidha wale ambao hawakupata elimu rasmi 
wanapata ajira kwa urahisi zaidi ya walio na elimu1. 
Utafiti pia unaonyesha tatizo hili linatokana na jinsi 
vyuo vikuu vinavyowajengea wanafunzi matumaini 
ya hali ya maisha baada ya kuhitimu yasiyoendana 
na hali halisi kwenye jamii na jinsi mafunzo ya ufundi 
na stadi yanavyowatayarisha vijana vizuri zaidi kwa 
maisha na mazingira ya kazi.2 Inaonekana kwamba 
mfumo wa elimu usioendana na hali halisi ya maisha 
kwenye jamii inawatayarisha wahitimu kupata 
mshtuko kisaikolojia na kuwasukuma kuendelea 
kutafuta kazi zenye vipato na hali ya maisha ya juu 
ambazo ni chache na zinahitaji uwezo na uzoefu 
ambao bado hawana. Hii inaongeza kipindi cha mpito 
kwa wengi wao.

Matayarisho finyu na ujuzi mdogo

Mwaka 2016, Kelvin Balogoun, Rais wa Coca-Cola 
ukanda wa Afrika ya Kati, Mashariki na Magaharibi, 

1 Loprest, P., Spaulding, S. and Nightingale, D. S. 
(2019), ‘Disconnected Young Adults: Increasing 
Engagement and Opportunity’, RSF: The Russell 
Sage Foundation Journal of the Social Sciences, 
5(5), pp. 221.
2 Dockery, A, 2010, Education and happiness in the
school to work transition, National Centre for 
Vocational Education Research, Adelaide, , 
Australia. Available at: 
https://files.eric.gov/fulltext/ED509308.pdf 
(Accessed on 23-03-2019)

alisema kwamba  takriban milioni tano kati ya 
wahitimu milioni kumi wa vyuo vikuu 668 barani 
Afrika, hawapati ajira kwa sababu  hawapati ujuzi 
wa kutosha na wachache wanaoajiriwa na Coca-Cola 
hupewa mafunzo kazini.3 Hii ina maana wengi wa 
wahitimu hawapati ujuzi wa kutosha. Pai Obanya pia 
ametoa wazo kwamba kuna tofauti kati ya kwenda 
shule na kuelimika kwa sababu mtu anaweza akapita 
kwenye mfumo wa elimu na kupata elimu ambayo 
inamuacha akijua yale alivyojifunza lakini hayakumpa 
ujuzi wa kutosha.4 

Tatifi nyingi zimeonyesha kwamba licha ya 
vipindi virefu vya mafunzo, wahitimu ambao 
hawajatayarishwa kukubalika kwenye mazingira ya 
kazi ya wakati huo, hupitia vipindi virefu vya kutafuta 
ajira.

Uelewa wa vijana kuhusu hali ya soko la ajira 

Wahitimu ambao humaliza mafunzo wakiwa na 
matumaini makubwa ya kupata ajira haraka, hujikuta 
wamekata tamaa pale matarajio yao hayafikiwi kwa 
haraka na ni rahisi vijana waliokata tamaa kuacha 
kabisa kutafuta ajira na kuwa katika kundi la wasio 
na shughuli maalum.5  Pia kwenye jamii mbali mbali 
utamaduni unachangia kwenye tatizo la kukosa ajira. 
Kwenye baadhi ya jamii vijana wa kiume wakibalehe 
hutarajiwa kuondoka na kwenda nje ya jamii kutafuta 
ajira au mali. Hawatarajiwi kutafuta ajira au shughuli 
kwenye jamii zao na huwafanya waende kwenye 
maeneo ambayo tayari yana uhaba wa ajira. Matokeo 
ni kwamba huwa wanachukua muda mrefu kabla ya 
kupata ajira. Utafiti umeonyesha kwamba mfumo wa 
elimu rasmi na utamaduni kwenye jamii vinachangia 
kwenye kujenga matumaini ya vijana kuhusu maisha 
baada ya mafunzo. Ushiriki wa jamii katika kushauri 
vijana unaweza kuwaandaa kujishughulisha katika 
jamii baada ya kuhitimu masomo. 

Hitimisho na Mapendekezo 

Utafiti umeonyesha kwamba kuna mambo manne 
yanayochelewesha au kuharakisha vijana kupata 
ajira katika kipindi cha mpito kutoka kwenye mafunzo 
hadi kuajiriwa: aina ya kazi, taarifa kuhusu kazi, stadi 
za kazi, na elimu wanayopewa (Angalia kilelezo na 1). 

3  ACET, 2016, Unemployment in Africa. No jobs for 
50% graduates, Available at: 
https://www.acetforafrica.org (Accessed on 23-03-2019)
4 Obanya, P.A.J, 2006, Education as An Integral 
Aspect of Africa’s     Evolutionary Process, Quality 
of Human Resources Education, Vol. II, 
Encyclopaedia of Life Support Systems.
5 Dvouletý, O., Mühlböck, M., Warmuth, J. and Kittel, B. 

2018, ‘‘Scarred’ young entrepreneurs. Exploring young 
adults’ transition from former unemployment to self-em-
ployment’, Journal of Youth Studies, 21(9), pp. 1159-
1181.

	



Aina ya kazi inatokana na ajira zinazotakiwa kwenye 
viwanda na sekta zingine. Kama kazi husika hazihitaji 
ujuzi wa ngazi ya kati au ya juu watu wenye ujuzi na 
ufundi wa kati au wa juu hawawezi kupata ajira kwa 
muda mfupi. Pia kama hazihitaji ujuzi na teknolojia 
ya kisasa, walioenda mbali kwenye elimu hawawezi 
kupata ajira kwa urahisi.

Pendekezo: Wawekezaji wahimizwe kuwekeza 
kwenye shughuli zenye tija na zenye uwezo wa 
kutumia stadi za kisasa ili kuongeza uwezekano wa 
vijana wenye elimu na stadi husika kuajiriwa. 

Taarifa kuhusu ajira zina umuhimu sana kwenye 
kusaidia vijana kupata ajira. Umuhimu wa kwanza 
ni taarifa kuhusu mafunzo na stadi zinazotolewa na 
VETA. Vijana wengi vijijini na sehemu za pembezoni 
mijini hawapati taarifa hizi.  Umuhimu wa pili ni 
kuhusu taarifa za ajira ambazo haziwafikii wale walio 
kwenye maeneo yenye matatizo ya mitandao au 
yasiyo unganishwa na taarifa hizo.Tatu ni matumizi 
ya tehama kwenye mafunzo ya ufundi na elimu kwa 
ujumla ambayo utafiti unaonyesha kuwa hayatumiwi 
kwa kiwango sahihi. 

Pendekezo: Jitihada ziongezwe kwenye kujenga 
uwezo wa vijana wengi kupata taarifa za mafunzo 
na elimu hasa vijijini na sehemu za pembezoni wa 
miji. Pia VETA iongezewe uwezo wa kutumia tehama 
kwenye mafunzo ya ufundi na ustadi.

Ujuzi unaojengwa na VETA unaonekana kuwa wa 
kawaida na kuna stadi muhimu kwa kazi ambazo 
zinaambatana na maadili na nidhamu kazini 
ambazo bado hazitiliwi mkazo. Pia stadi zinazoweza 
kuwasaidia vijana kupata ajira sehemu za vijijini 
hazipewi uzito upasao. Mbali na hayo kuna umuhimu 
wa VETA kuangalia ujuzi gani utahitajika kwenye 
miaka michache ijayo ili kuwatayarisha vijana kupata 
ajira.

Pendekezo: Kuna umuhimu wa VETA kufanya tathmini 
yakinifu kuhusu mahitaji ya wawekezaji na wazalishaji 
sehemu za mijini na vijijini na hasa vijijini kwa sababu 
ajira nyingi ziko kwenye maeneo ya vijijini hususani 
kwenye kilimo, mifugo, misitu, uvuvi, ufugaji wa 
nyuki na mengine. Pia VETA iwezeshwe kutoa stadi 
zenye mvuto zaidi kutokana na mafunzo ya vitendo 
zaidi ya nadharia na kuwapeleka wanafunzi kwenye 
maeneo ya kazi kwa mazoezi wapate uzoefu.

Elimu inakubalika kuwa ni ufunguo wa maisha. 
Hata hivyo, utafiti umeonyesha kwamba kwenda 
shule na kuelimika siyo kitu kimoja kwa sababu 
shule inaweza kumpa mtu elimu bila kumpa ujuzi na 
stadi za kuendeleza maisha au jamii yake. Ni dhahiri 
kutokana na hilo kwamba ili elimu kuwa msaada 
lazima ijenge wahitimu wenye ufahamu kuhusu 
mahitaji ya jamii zao na uwezo wa kujiendeleza wao 
na jamii zao. Utafiti wetu umeonyesha kwamba vyuo 
vya VETA vinangalia zaidi maendeleo ya mwanafunzi 
bila kuyaunganisha na maendeleo ya jamii. Stadi 
na maarifa ambayo ni muhimu kumwendeleza mtu 

kimaisha na kumsaidia kutumia kikamilifu ujuzi wa 
kiufundi hazipewi kipaumbele sana. 

Pendekezo: Vyombo vinavyosimamia mafunzo 
vijiongezee uelewa wa mahitaji ya sekta mbali mbali 
na viwe na mifumo ya kuviwezesha vyo vya ufundi 
kuangalia mahitaji ya sekta hizo kwa sasa na baadaye 
ili kuwasaidia wahitimu wake kuingia na kukubalika 
kwa haraka na kwa urahisi kwenye mifumo ya ajira. 

Kielelezo 1: Uwiano kati ya aina ya kazi, 
taarifa kuhusu masomo na kazi, ujuzi na elimu 
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kutoa mbegu za kisasa, kutengeneza miundombinu, kueneza huduma 

Dola yenye taasisi na mikakati madhubuti hutengeneza mazingira 
mazuri kusaidia sekta binafsi kushamiri na kuimarisha ubunifu kwa 
njia endelevu. Nchini Tanzania dola hutenga raslimali za uzalishaji 
zinazolenga kupunguza gharama za uzalishaji kwa wakulima tu na kwa 
muda mfupi na faida za mkakati huu huwa ni ndogo. Utaratibu wa 
mauzo ya korosho na pembejeo huhodhiwa na vyombo vya serikali 
ingawaje biashara ya kokwa za korosho imeachwa kwenye soko huria. 
Nchini Vietnam, korosho, pembejeo na kokwa vyote viko kwenye soko 
huria.

Suala la msingi kwenye hili siyo dola kuingilia tu, bali ni majukumu 
ya dola kwenye kufanya hivyo. Dola ikiwa kichocheo cha maendeleo 
inajitahidi kuwahusisha wadau wengine kutumia mahusiano ya nyuma 
na mbele kwenye msiamiati wa kiuchumi na kuhimiza ushirikiano wa 
wima na masula ya uchumi mkubwa yaani ‘economies of scale’. Lakini 
uwekezaji wa dola ukilemea upande mmoja tu miongoni mwa wadau 
yaani uhusiano wa mbele au ‘forward linkages’ mafao kwa wadau hao 

‘diseconomies of scale’ kwa sekta yote. Changamoto zinazojitokeza 
kwenye sekta ya korosho ni pamoja na upungufu wa raslimali fedha 
na raslimali watu. Pia udhaifu unatokana na kushindwa kujenga sekta 
binafsi yenye uwezo mkubwa na kuendeleza mfumo ambao unaona 
ugumu kujibadilisha hasa kuhusu usambazaji wa pembejeo na zana 
nyingine. 

Nchini Tanzania, mikataba ya papo hapo hufanyika kupitia taasisi za 
serikali na hii hupunguza ubora wa mazao na bei kwa wakulima. Kwa 
hiyo mtindo wa mauzo huwa na athari kwa wakulima na kuwaweka 
katika kile kinachoitwa ‘Mtanziko wa Wafungwa’, ambao kama 

Mtanziko huu huwaathiri siyo tu wakulima bali pia wachakataji ambao 
wanaweza kutishiwa na upungufu wa korosho wakulima wakiacha 
kulima zao hilo na kulima mazao mbadala kama mpira na mengineyo. 

Tatizo la mikataba ya papo hapo linaweza kutatuliwa na ongezeko la 
kuaminiana litokanalo na umaarufu wa wanunuzi na wauzaji. Nchini 
Vietnam kuaminiana kati ya pande hizo mbili hujengwa kwenye ngazi 
mbali mbali. Kukiweko na masula ya uchumi mkubwa au ‘economies 
of scale’ wakulima walio huru huwa wanatarajia kulipwa bei nzuri 
ili wasiache kulima mazao yao. Pia wachakataji wakubwa huwa 
wanazingatia sana viwango na huwa mfano kwa wachakataji wengine. 
Katika hali hii serikali huwa inawadhibiti wachakataji wakubwa 
wachache halafu wao wanawapa mikataba wachakataji wadogo. Katika 
hali hii pande zote kuaminiana ni muhimu sana.

Mwandishi anapendekeza upanuzi wa soko huria kwenye sekta ya 
korosho; mkakati wa kukuza sekta binafsi; ugatuzi wa shughuli za 
usambazaji wa nyenzo za uzalishaji na utanuzi wa aina ya mazao ili 
kupunguza utegemezi wa zao moja la korosho kwa wakulima na 
kuwaongezea sauti kwenye maamuzi yanayohusu mazao yao.

Ushirikiano Bora Kati ya Serikali na Asisi Zisizo za 
Kiserikali Katika Kuondoa Umaskini Tanzania: Mifano 
Miwili (imeandikwa na Paschal B. Mihyo)

Sura hii inafanya upembuzi wa mahusiano kati ya asasi za kiserikali na 
zile zisizo za kiserikali hususan Mtandao wa Vikundi vya Wakulima 
Tanzania (MVAWITA) na Misali Conservation Association (MICA) 
iliyoko Pemba, Zanzibar. Asasi mbili hizi zimeweza kujenga misingi 
thabiti ya ushirikiano kati yake na serikali ambayo imezisaidia 
kutengeneza ulingo wa kuwasaidia wanachama wake kushirikiana na 
kuzishawishi serikali za wilaya kuwasaidia wakulima kupata ardhi na 
kuchangia mawazo ambayo yamezingatiwa na serikali katika mageuzi 
ya sera na kwa ujumla katika kupunguza umaskini. Mafanikio haya 
yametokana na asasi hizi kuwa na mizizi kwenye jamii, demokrasia 
katika uongozi wake, na mahusiano thabiti kati yake na serikali za 
mikoa, wilaya na mitaa ambavyo vimeziwezesha kupata sauti ya 
kutosha kwenye maamuzi ya vyombo vya ngazi za juu yanaogusa 
maisha, maslahi na shughuli za wanachama wao. 

Pamoja na hayo MICA na MVIWATA zimekuwa na sifa zinazofanana 
ambazo zimeivutia serikali na vyombo vyake kushirikiana nazo. Zote 
mbili zinashughulika na uzalishaji kwenye maeneo yake na zina nia 
ya kuinua kiwango cha maisha cha wanachama wake. Zote mbili 
zinategemea zaidi raslimali za ndani ya nchi ingawaje zinafadhiliwa 
pia na mashirika ya nje. Zina kamati za misingi kwenye ngazi ya vijiji, 
kata na wilaya. Zimesaidia kuwashirikisha wanachama wake kwenye 
maamuzi muhimu na kuwapa sauti kwenye maamuzi yanayogusa 
maslahi yao. Pia asasi hizi hazijiingizi kwenye mambo ambayo hayapo 
kwenye mamlaka zake kwa mfano siasa na kadhalika. Sifa hizi chache 
zimezisaidia asasi hizi kujenga uhusiano na ushirikiano mzuri na 
serikali na kutimiza malengo yake na kuchangia sera. Mafanikio na 
taratibu zao ni funzo kubwa kwa asasi nyingine zisizo za kiserikali 

  .ihcn az ares eynewk ekaw ognahcm azegnouk adnepegniz ozabma
Sura hii inahitimisha kwa kupendekeza kwamba serikali iongeze 
ushirikiano na asasi za kiraia; iongeze ufadhili kwa asasi za kiraia ili 
kuziondoa kwenye utegemezi kwa wafadhili wa nje na iweke vyombo 
maalum vitakavyosaidia kukutanisha vyombo vyake na asasi hizi za 
kiraia. Asasi hizi pia zinashauriwa kujiepusha na siasa kwa sababu 
shughuli hizo ni za vyama vya siasa.


