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tz Toleo Na 4/2019 Mei, 2019

Muhtasari huu unatoa taswira fupi ya tathmini ya mchango wa ushirikishwaji wa wananchi katika 
mifumo badilifu ya utoaji wa huduma za maji safi na maji taka (WATSAN) nchini Tanzania. Tathmini 
hii imefanyika katika wakati muafaka ambapo pamoja na kuwa na zaidi ya muongo mmoja wa 
utekelezaji wa maboresho ya sera ya maji, machache yanafahamika kuhusu: Mosi, namna ambavyo 
wananchi wanashiriki kwenye michakato ya utengenezaji na utekelezaji wa maboresho ya huduma; 
na Pili: mchango ambao jamii unatoa kwenye utoaji wa huduma husika. Taswira hii inatokana na 
kitabu kilichojikita kwenye uchunguzi wa kina wa huduma za Maji Safi na Maji Taka uliofanyika 
katika kata ya Kawe, manispaa ya Kinondoni, nchini Tanzania. Utafiti ulitumia fasihi na maandishi 
mbali mbali kuhusu maboresho ya utumishi wa umma, ushirikishaji wa wananchi na nadharia ya 
kihistoria ya mfumo wa kitaasisi, katika kuwasilisha na kuchambua kwa kina utekelezaji wa dhana 
na sera ya ushirikishwaji wa wananchi, mahusiano kati ya watendaji wa kitaasisi na wananchi 
kwenye utengenezaji na utekelezaji wa maboresho ya sera utoaji wa huduma za maji safi na maji 
taka katika eneo la tafiti husika. 

Utafiti huu ulitumia data msingi na data fuatizi. Zoezi la ukusanyaji wa data za msingi katika 
utafiti huu lilifanyika uwandani, yaani mahali palipofanyiwa utafiti, kati ya mwezi Machi na Julai 
mwaka 2014. Ukusanyaji wa data fuatizi ulifanyika kati ya mwezi Januari 2014 na mwezi Aprili 
2017. Mtafiti alitumia njia tatu katika kukusanya data za utafiti huu. Njia hizo ni usaili,hojaji na 
maktabani. Mtafiti aliteua njia hizi kwa sababu ndizo zilizofaa zaidi katika uchunguzi wa mada yake 
ili kupata data zilizo thabiti kuliko njia nyingine kama vile ushuhudiaji na ushiriki. 

Kwa ujumla utafiti ulibainisha mambo makuu mawili:
■ Moja, Kukosekana kwa ufasaha kwenye maagizo ya sera kuhusu ushirikishwaji wa wananchi 

kwenye maboresho ya huduma za Maji Safi na Maji Taka. Mkanganyiko wa maandiko na 
maudhui ya sera unatoa mwanya wa tafsiri shindani na kinzani katika utekelezaji wa sera 
jambo ambalo linasababisha matokeo mchanganyiko ya utekelezaji wa sera. 

■ Mbili, Usanifu wa maboresho ya sera ya Maji Safi na Maji Taka unabainisha uwepo wa mapungufu 
ya tathimini shirikishi ya uhalisia wa mazingira tekelezi yenye kuathiri utekelezaji wa sera. 

Matokeo ya utafiti huu yanatoa mchango mpya na wa kipekee kwenye taaluma ya maboresho ya 
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Dokezo la Utafiti



Msingi na Lengo la Utafiti Uliofanyika
Dhana ya ushirikishaji wa wananchi (UW) inahusiana na uwezo wao 
kuchangia kikamilifu kwenye usanifu, utengenezaji, utekelezaji na 
ubora wa sera. Dhana hii inajengwa na imani ya kwamba ushirikishaji 
wa wananchi huwawezesha wadau mbalimbali kuunganisha nguvu 
kwenye kutatua fursa na vikwazo wanavyokumbana navyo. UW 
umejitokeza kuwa mhimili katika maboresho ya mfumo wa kitaasisi 
kwenye sekta ya Maji Safi na Maji Taka (WATSAN) ambayo 
madhumuni yake ni kuboresha utoaji wa huduma kwa umma. 
Ujumuishaji wa dhana ya UW kwenye maboresho ya mifumo ya 
WATSAN ni kielelezo cha Tanzania kukubaliana na vigezo vya ufanisi 
na njia bora kama zilivyoelezwa kwenye Malengo ya Maendeleo ya 
Milenia (MDGs) Lengo la 8, na sasa kwenye Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs) Lengo namba 16, ambayo yanasisitiza mashirikiano 
kati ya wadau kwenye maamuzi ya maendeleo na ukuzaji wa jumuiya 
za maendeleo. 

Kiini na dhamira ya UW kwenye sera na maboresho ni mvuto 
utokanoa na ubinadamu na manufaa yanayoweza kupatikana na 
kuboresha mifumo na taratibu za uongozi na pia kuleta matokeo 
yanayo imarisha haki na usawa (Barnes n.w., 2014). Fikra ya msingi 
ni kwamba kwa kuwashirikisha wananchi, washiriki huweza kupata 
matokeo na manufaa ambayo wasingeyapata endapo kila mdau 
angetenda peke yake.

Ili kuenzi na kijifunza njia bora za kimataifa za kufanikisha jitihada za 
maendeleo, Tanzania imeridhia na kutia sahihi mikataba mbalimbali 
ya kimataifa kuhusu hizo njia bora na pia imerekebisha sera na 
mifumo yake kwenye maeneo ya WATSAN ili kuhimiza ongezeko 
la UW kwenye utoaji wa huduma, ahueni ya gharama, ung’atuzi 
wa usimamizi na pia utengenezaji wa mikakati ya utekelezaji  na 
usimamizi jumuishi (Doering, 2005; URT, 2002). Tanzania imepanua 
wigo wa UW kwenye WATSAN husuasani kwa lengo la kukusanya 
raslimali ili kukabili tatizo la gharama zinazoambatana na kuogezeka 
kwa upatikanaji wa huduma, utegenezaji wa mazingira endelevu ya 
mifumo ya  kuzuia madhara na maafa yatokanayo na maji,  kwa mfano 
mafuriko na ukame na kuimarisha uswa katika utoaji wa huduma  
(URT, 1991, 2002). Tarajio kubwa limekuwa kwamba maboresho 
ya huduma za WATSAN yatazaa matunda kwenye maeneo mengi 
ya kiuchumi na kijamii ikiwemo pia kupunguza athari za kiafya, na 
kuchagiza ongezeko la tija na mapato yatokanayo na ajira na kazi. 

Hata hivyo, pamoja na utekelezaji wa maboresho ya mifumo ya 
WATSAN kwa takribani miongo miwili, bado kuna utata kwenye 
ushahidi ulioko kuhusu mafanikio ya mabadiliko haya ya kisera.  Kwa 
upande mmoja, ujenzi umeanza wa mfumo wa udhibiti wa kiutendaji 

(yaani sheria, sera, na mikakati) pamoja na ule wa taasisi. Ujenzi huu 
umeshuhudia na kuongozwa na sera mpya mbili za maji, mabadiliko 
ya kisheria kuhusiana na WATSAN (hususani maji na mazingiara 
safi kwa afya), na mikakati maridhawa ya utekelezaji inayoambatana 
na sheria za usimamizi huru wa utoaji wa huduma. Kwa upande 
mwingine viashiria vya utendaji kuhusu upana na upimaji wa matumizi 
ya huduma vinaonyesha mafanikio finyu kwenye eneo la huduma za 
maji na ukosefu wa maendeleo kwanya eneo la mazingira safi. Kati 
ya  mwaka 1990 na 2012, takwimu za viashiria vya kupima huduma 
za maji taka na mazingira zilibakia zile zile, yaani robo ya jumla ya 
watu wote nchini.  Mathalani, takwimu za viashiria vya usambazaji wa 
huduma na matumizi ya maji safi kwa ujumla ziliongezeka toka 56% 
hadi 65% (NBS, 2014; URT, 2012ca; Water and Sanitation Program, 
2011).  

Haya matokeo kanganyifu yanaashiria jambo ambalo kwenye 
uchanganuzi wa sera hujulikana kama  ‘maboresho hadaa’ au ‘signalling’ 
kwa lugha Kiingereza (Andrews, 2013, pp. 28-9). Maboresho hadaa 
au Signalling hutokea pale ambapo maboresho ya sera hufanyika 
kwa madhumuni ya kutoa hisia kwamba mamlaka inafanikiwa 
kwenye malengo yake ya muda mfupi. Mara nyingi lengo huwa ni 
kuvutia misaada ya kifedha na kujiongezea uhalali wa kisiasa, na 
siyo kuimarisha umadhubuti wa suluhisho la tatizo husika la kisera. 
Tathmini liyofanywa mwaka 2012 na Wizara ya Maji ya maboresho ya 
WATSAN nchini Tanzania inaashiria ya kwamba utekelezaji wa dhana 
ya UW unaathiriwa na ombwe la malengo yenye mashiko, mwongozo 
kuhusu jinsi ya kuwashirikisha wananchi, utaratibu wa mgao wa 
raslimali muhimu na utaratibu wa kuratibu na kutathmini utendaji. 
Sambamba na hisia za mapungufu kwenye utekelezaji wa sera za 
maboresho, kumekuwa na utata pia kuhusu hatua zilizochukuliwa 
kutanua wigo wa ushirikishaji wananchi katika WATSAN. Pamoja 
na kuongezeka kwa jitihada za ushikishaji wananchi,  tafiti za maoni  
zinaonyesha kwamba idadi ya wananchi wanaoridhishwa na jinsi 
Serikali inavyoendesha WATSAN imeshuka toka  46% mwaka  2002 
hadi 34% mwaka 2012 (Afrobarometer, 2003, 2012).

Kutokana na matokeo haya kanganyifu, ni dhahiri kwamba ushirikishaji 
wa wananchi kwenye maboresho ya WATSAN haujafikia malengo 
yake au kutoa matokeo yaliyotarajiwa. Nia ya utafiti huu ilikuwa 
kufuatilia hisia hizo ili kuongeza uelewa wa kiini cha mapungufu 
haya.  Kwa hiyo utafiti ulijikita kwenye kuchunguza maswala mawili: 
kwanza kwa kuungalia mfumo wa usimamizi na uwezeshaji wa 
ushirikishaji wa wananchi, na pili kwa kutathmini mchango wa wa 
ushiriki wa wananchi kwenye utoaji wa huduma husika. Ili kufikia 
malengo haya mawili, utafiti ulijikita kwenye sekta ya Maji Safi na Maji 
Taka (WATSAN) ili kufanikisha uchanganuzi wa miundo ya mfumo 
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utumishi wa umma, pamoja na fasihi juu ya ushirishwaji wa wananchi. Mchango huu unatokana 
na uchambuzi wa kina wa mazingira halisi na changamoto za utekelezaji wa maboresho ya 
ushirikishwaji wa wananchi katika huduma za Maji Safi na Maji Taka. Utafiti unapendekeza 
kwamba kuna haja ya wadau hasa mamlaka za dola kupitia na kutathmini upya taasisi na taratibu 
za ushirikishwaji wa wananchi ili kuondoa mkanganyiko kwenye utekelezaji wa sera. Hili linaweza 
kufanyika kwa kuboresha uwazi, ubayana na uwezeshaji kwenye taratibu hizo ili kuharakisha 
mafanikio tarajiwa kwenye sekta ya maji safi na maji taka.



na uwiano wa taasisi mbali mbali na mchakato mzima wa ushirikishaji 
wa wananchi. Katika tathmini ya ushirikishaji wa wananchi, utafiti 
uliangalia kwa undani  mahusiano kati ya wananchi na vyombo na 
taasisi mbali mbali za serikali na kuchunguza uzito wa mchango wa 
wananchi katika maamuzi yanayohusu utoaji kwa umma za Maji Safi 
na Maji Taka. Utafiti ulitilia mkazo utekelezaji wa sera ya UW katika 
kipindi kati ya mwaka 2002 na 2013, kipindi ambacho kilitumiwa 
kutekeleza maboresho kwenye utoaji wa huduma kwenye sekta ya 
WATSAN amabayo yalizingatia sera ya ushirikishaji wa wananchi 
kwenye maamuzi yanayohusu utekelezaji wa sera husika. 

Hususani, utafiti huu ililenga kupata majibu ya maswali mawili ya 
msingi: 

1. Je ni namna gani mfumo wa taasisi na mchakato wa ushirikishaji 
unaathiri au kuimarisha ushirikishaji wa wananchi kwenye 
WATSAN?

2. Je ni namna gani UW unaboresha au kuathiri utoaji wa huduma za 
WATSAN?

Ili kupata majibu ya maswali haya utafiti ulijikita kwenye kuchunguza 
uwiano na mahusiano kati ya wananchi na taasisi simamizi za magaeuzi 
yenye lengo ya ushirikishaji wa wananchi kwenye WATSAN. 

Matokeo ya Utafiti
Katika kujibu ya swali la kwanza— Je ni namna gani muundo na 
mfumo wa taasisi na mchakato wake vinaathiri au kuimarisha 
ushirikishaji wa wananchi? – matokeo yanaaonyesha kuwa taasisi 
kama hizi zinaweza kuwezesha ushirikishaji wa wananchi kwa kutoa 
haki na majukumu na pia hadhi na wajibu na pia ridhaa na mamlaka 
(Scott, 2013a, uk. 64). Vigezo hivi huweza kuboresha au kuathiri 
jinsi gani watendaji mbali mbali wanavyotumia au kutafsiri kanuni na 
hiyo huweza kupunguza au kuongeza tija ya mabadiliko. Hali halisi ya 
taasisi huathiri au kuboresha uwezekano wa kupitishwa au kukubalika 
na pia uhalali wa ushirikishwaji. Kiuhalisia kwa sasa mfumo kabambe 
wa usimamizi upo lakini pia unatekelezwa sambamba na tafsiri 
shindani na kinzani za sera ambazo zinaathiri ufikiaji wa malengo 
ya sera. Uwezo wa kanuni hizi kinzani zisizokuwa rasmi kuathitiri 
malengo yaliodhamiriwa huonekana bayana pale ambapo mamlaka 
na madaraka ya kusimamia ushirikishaji hukasimiwa ukisaidiwa na 
mfumo hafifu wa usimamizi, ufuatiliaji na uhimizaji wa utendaji sahihi 
kwenye tasasisi. Matokeo yake huwa ni kupotosha aina ya manufaa na 
maslahi yatokanayo na unshrikishwaji wa wananchi na hii huleteleza 
washiriki kushiriki shingo upande au kuukubali bila kuuamini (Oliver, 
1991). Matokeo ya utafiti yanaonyesha pia kwamba kuna upinzani wa 
kichinichini kuhusu ushirikishaji wa wananchi kwenye WATSAN. 
Hizi ni dalili za kupungua kwa hamasa na kufurahia maboresho hasa 
kutokana na ukosefu wa mlingano kati ya wananchi kukubali mfumo 
wa ushirikishwaji na matokeo ya ushirikishwaji kwenye sehemu mbali 
mbali za mfumo wa UW. Jitihada za ziada wakati wa kutengeneza 
dhana ya kuongoza utafiti ili kupambanua kati ya muundo wa taasisi 
na ushiriki wa watendaji hazikufanikiwa.  

Kwa ujumla matokeo ya utafiti yanaashiria kwamba taasisi na 
mifumo isiyokuwa rasmi ambayo zimejikita kwenye taratibu na 
tamaduni za utendaji1—ni vielelezo vya msingi kuhusu kufanikiwa 
1 Msoshiolojia  William Richard Scott ametoa rai kwamba utambuzi wa vipengele vya utamaduni argues that 

vipaji vya kutambua vipengele vya utamaduni hujitokeza kwenye itikadi na miongozo ya taasisi amabayo 
inatokana na makundi ya jamii na imani zao kama dini, utaifa, na lugha (Scott, 2013). Vitu hivi hutoa kiolezo 
cha tafsiri ya mazingira ya taasisi na jinsi ya kupokea, kuchanganua na kutafuta maana ya taarifa.Kwa upande 
wake vipengele vya kanuni huhusu mila na desturi zilizojikita katika jamii. Hizi hutoa vigezo vya yanayokubalika 
na yaliyo sahihi kwenye. Kanuni hujenga tabia za watu binafsi  kwa kuwafanya wapate hisia za heshima au 

au kushindwa kwa UR kwenye WATSAN. Kanuni na taratibu kwenye 
jamii na taasisi hujenga tabia za watendaji na tafsiri zao za maana na 
madhumuni ya UW (Oliver, 1991). Taratibu hizi ambazo zinaweza 
kuathiri au kuendeleza malengo ni kielelezo kikubwa kuhusu kiwango 
ambacho mtendaji binafsi au na wenzake, anaweza kufuata, kukaidi 
au kugushi matokeo ya shughuli zake. Inatia wasiwasi pia kwamba 
katika mabadiliko yatokanayo na maboresho kwenye WATSAN, 
hakuna uelewa wa pamoja kuhusu dhamira na maana ya UW kwenye 
jamii. Hii inaletwa na changamoto zitokanazo na mtafaruku unaozuia 
kukubalika na kupokelewa kwa UW kwa sababu taasisi na jamii 
zinaonekana zinatumia taratibu zitokanazo na hadidu rejea na nyaraka 
tofauti. Hii inatengenza mazingira sahihi kwa kundi lolote la watendaji 
wenye nia ya kubadili mfumo na taratibu za WATSAN. Andrews 
(2013) na Peters na Pierre (2016) wameshauri kwamba katika 
mangira kama haya mabadiliko na maboresho ya ziada linaweza kuwa 
jambo zuri kwa sababu yanahitajika kuhakikisha kuna uwiano kati 
ya mihimili mitatu ya kitaasisi ili kuifanya ishabihiane na hali halisi 
na ielekeze kwenye mafanikio yaliyolengwa. Mabadiliko kama haya 
yanaweza kuongeza ufanisi kwenye aina na kiwango cha ushirikishaji 
wa wananchi na kuongeza chachu ya maboresho kwa ujumla.

Katika kujibu swali la msingi la pili— Je namna gani UW unaborehsa 
au kuathiri utoaji wa huduma za WATSAN?—matokeo ya utafiti 
yanaonyesha kwamba lengo kubwa la maboresho kwenye WATSAN 
ni kuboresha utuoaji wa huduma. UW ni mbinu ya kuimarisha lengo 
hili kwa kuhimiza upatikanaji wa huduma, uwajibikaji wa taasisi 
husika na kuleta ahueni ya gharama. Hata hivyo, kutokana na baadhi 
ya watendaji wa WATSAN kutumia vibaya utata kwenye tafsiri ya 
kanuni 

na taratibu, ushahidi kuhusu mchango unaotokana na ushirikishaji wa 
wananchi bado una utata.  Kwa upande mmoja, kwa ngazi za juu UW 
umefanikiwa kuongeza uwajibikaji wa jamii kwa kuongeza mtiririko 
wa taarifa kati ya watoa huduma, mamlaka za wilaya na jamii. Hili 
limefanikisha ongezeko la utekelezaji wa sera za maboresho. Pia kuna 
maeneo ambako UW umesaidia jitihada za taaasisi za ngazi za juu 
kuboresha utoaji wa huduma. Ni dhahiri kwamba haya yametokea 
licha ya taarifa zinazoonyesha kwamba kiwango cha UW kilikuwa 
kidogo kwenye eneo la kusanifu miundo na mifumo ya utekelezaji na 
kusaidia kupunguza gharama za huduma za WATSAN. 

Kwa upande mwingine, ingawaje maboresho yamekuwa yakitekelezwa 
kwa zaidi ya muongo mmoja, matokeo yenye mashiko kwenye 
maeneo ya Maji Safi na Maji Taka hayajawa ya kuridhisha. Licha ya 
msisimko na mwamko mkubwa kwenye jamii kuhusu UW, dhana 
hiyo imeshindwa kuboresha upatikanaji wa huduma za mazingira 
safi kwenye kata husika. Pale ambako huduma zimeboreshwa kwa 
mfano kwenye utoaji wa maji safi, mafanikio hayakutokana na mfumo 
rasmi wa ushirikishaji wananchi na hii imekuwa licha ya mchango 
mdogo sana wa watendaji rasmi kwenye taasisi rasmi. Matokeo haya 
ya utafiti yanafanana na mawazo ya Benki ya Dunia (2017) kwamba 
kuna mapungufu kwenye michakato rasmi ya UW kwenye nchi nyingi 
zinazoendelea. Kimsingi matokeo haya ya utafiti yanaweza kutafsiriwa 
katika namna kuu mbili:

aibu kutokana na vitendo au mawzo ya kutenda kulingana na mila na desturi za jamii. Mila,na desturi kawaida 
zinakuwa na ushawishi kubwa kuhusu tabia na mienendo ya watu.Kwa pamoja mambo haya yaunda matntiki 
zinaoongoza tabia na utendaji wa taasisi umumia (Scott, 2013a). Kwani sheria au sera peke yake siyo taasisi. 
Thamani yake inatokana na ushawishi wa pamoja wa vitu tofauti  vinavyojenga tabia ya mtu. Kwa hiyo ili sheria 
au sera iwe na hadhi ya taasisi, inapaswa ijengewe ulingo unaoingiza utambuzi wa desturi na utamaduni ili 
kusidia itekelezwe kikamilifu. Hii inahitaji pia kupwepo kwa misimbo ya kimaadili na kijamii kuhusu usahihi na 
uhalali wa vitendo vya watendaji na ukiukaji wake kuwa na athari kwa watendaji kisheria.
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i. Moja, maboresho yaliyojitokeza kwenye utoaji wa huduma 
za maji hayakutegemea mfumo rasmi wa ushirikishaji wa 
wananchi bali yaliwezeshwa na taasisi na taratibu nyingine 
kwa mfano msukumo uliotolewa na watendaji wasiokuwa 
rasmi walioshirikiana moja kwa moja na jamii.

ii. Mbili, Pia haikaniki kwamba licha ya mfumo rasmi wa UW 
kutokuwa na msukumo mkubwa kutoka kwenya taasisi 
rasmi, umesaidia kutoa nafasi kwa wananchi kuhamasishana 
ndani ya jamii zao. Hoja hii inaungwa mkono na matokeo ya 
utafiti yanayoonyesha kwamba hatua za pamoja za wananchi 
zimetokana na uelewa wao wa pamoja wa misingi ya vikwazo 
vinavozikabili taasisi rasmi kwenye UW. Jamii zilipong’amua 
kwamba ushirikiano wao na watoa huduma unaweza usilete 
mafanikio yaliyotarajiwa, zilibuni mifumo na njia mbadala za 
kuongeza nguvu na msukumo kwenye sera na sherai zilizopo. 

Kwa hiyo ushahidi utokanao na utafiti unaonyesha kwamba 
utambuzi wa pamoja kati ya watendaji wa WATSAN kwamba 
uwezekezaji wa kifedha ni muhimu kwenye kuleta mafanikio 
yenye tija kwenye WATSAN. Hii inamaanisha kwamba UW 
unachangia tu, na ukiachwa ujitegemee wenyewe hauwezi kuleta 
mafanikio tarajiwa. Wazo hili linajitokeza kwenye matarajio ya 
watendaji wa kitaasisi na kijamii ingawaje kiujumla mrejesho toka 
kwa wanajamii ni kwamba matarajiao yao hayakufikiwa. Licha ya 
kuhodhi upatikanaji wa taarifa kupitia UW, mamlaka za WATSAN 
zinaonekana hazina uwezo wa kukidhi mahitaji ya jamii. Hii 
inapunguza uwezekano wa ushirikiano wa jamii husika siku zijazo 
ambao ni kitendawili kwa sababu UW unalenga kuongeza la ushiriki 
wa jamii na uwajibikaji na sio kuhalalisha mikakati mbaadala 
inayokinzana. Katika hali hii uhalali wa maboresho ya sera ya 
WATSAN na kukubalika kwake unatiwa dosari na kuhatarishwa 
kutokana na mapungufu bainishwa ya UW.

Kwa hiyo kutakana na kutathmini kwa kina maboresho ya UW 
kama mchakato, utafiti huu umetoa mwanya wa kuelewa kwa kina 
changamoto za kisiasa na kiutekelezaji zitokanazo na kukubalika au 
kutokubalika na kusimamia sera ya ushirikishaji wa wananchi na 
matokeo haya ni muhimu tukizingatia yaliyosemwa na mwandishi 
Ole Therkildsen, kwamba ni lazima kutafuta , “jinsi ya kuboresha 

na kuimarisha utendaji katika mazingira ya kiuchumi, kiutawala na 
kisiasa yaliyoko na yanayotabirika” (2000, uk. 20). 

Hitimisho na Mapedekezo 
Utafiti huu unaonyesha kwamba kwa ujumla ushirikishaji wa 
wananchi unatoa mchango mdogo sana kwenye mifumo inayoibuka 
kutoa huduma za WATSAN chini Tanzania. Hii inasababishwa 
na utata kwenye mfumo na michakato ya ushirikishwaji (Swali la 
Utafiti Na. 1) jambo ambalo linachangia utata kuhusu jinsi gani UR 
inchangia kwenye kuboresha huduma za WATSAN (Swali la Utafiti 
Na. 2). Mwendelezo wa utata unadhirisha kutokuwepo jitihada za 
pamoja za kufanikisha zaidi UW na maboresho mengine kwenye 
WATSAN. Kuna umuhimu wa wadau hasa Serikali kurejea muundo 
wa taasisi za UW ili kupunguza utata huu na kuongeza umaalum, 
uwazi na uwekezaji wa raslimali utakaoweza kufanikisha malengo ya 
WATSAN. Hii itasaidia kurahisisha tafsiri ya sheria na kanuni zilizo 
rasmi na kuzioanisha na zile zisizo rasmi.

Maudhui ya utafiti huu na matokeo yake si msahafu juu namna 
ya kusanifu na kutekeleza maboresho ya kisera. Bali ni matokeo 
yanapaswa yazingatiwe katika jitihada za kutambua masuala muhimu 
kwenye utekelezaji wa sera za maboresho yanayostahili kurejewa na 
watendaji kwenye vyombo vya serikali na katika jamii wenye nia 
ya kuboresha utoaji wa huduma kwenye sekta ya WATSAN nchini 
Tanzania na kuimarisha sera ya ushirikishaji wa wananchi. Kutokana 
na matokeo haya, utafiti huu unatoa mapendekezo yafuatayo ya 
kisera yatakayoweza kuboresha utekelezaji wa dhana ya UW na 
kuimarisha utekelezaji wa maboresho ya sera ya Maji Safi na Maji 
Taka kwa ujumla:

i. Ni muhimu mamlaka husika zikaboresha usanifu wa mifumo 
ya sheria na taratibu ili kuondoa mkanganyiko wa kisera.

ii. Maboresho ya kisera ni muhimu yakatanguliwa na ubainishaji 
wa wadau husika na kuwapa kipaumbele katika utekelezaji 
ikiwemo uwezeshaji wa rasilimali.

iii. Ni muhimu maboresho ya kisera yakatoa kipaumbele kwa 
ufikiaji wa malengo halisia.

iv. Ni muhimu kutazama upya dhana nzima ya UW katika 
muktadha mpana wa uchangiaji wa gharama na upanuaji wa 
huduma kwenye sekta ya WATSAN. 
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Kituo cha Taarifa na Maarifa, REPOA 
Kituo chetu cha Taarifa na Maarifa kinatoa mazingira mazuri kwa utafiti  wa fasihi  na vitabu / maandiko mbali mbali  kwa haraka na kwa 
urahisi wa matumizi ya maarifa na taarifa. Imeunganishwa  na wavuti (internet) kwa ajili ya matumizi ya maktaba ya mkondoni (online)  
kuwasaidia  wanaosomea Shahada za Uzamili na Uzamivu, watafiti na wasomi  kwa kuwapatia magazeti, vitabu, ripoti  n.k. ya  siku za 
karibuni.  

Saa za Ufunguzi 
Kituo cha Taarifa na Maarifa kinakuwa wazi kuanzia Jumanne hadi Ijumaa saa 4.00 asubuhi hadi saa 7.00 mchana, saa 8.00 mchana hadi saa  
11.00 alasiri. Maktaba ya mkondoni (online) ni wazi saa 24 kila siku.
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