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Ninayo furaha kubwa kukitoa Kijitabu hiki cha 

Viashiria vya Kijinsia chenye takwimu halisi

zinazoonyesha maendeleo yaliyopatikana katika

matumizi viashiria vya kijinsia vya MKUKUTA na

vyanzo vingine kama vile Tanzania Demographic and

Health Surveys (TDHS), Basic Education Statistics

in Tanzania (BEST) na Tanzania Household Budget

Surveys (THBS). Kijitabu hiki kina takwimu 

zilizogawanywa kijinsia zinaonyesha baadhi ya

mafanikio yaliyopatikana katika kuleta usawa wa

jinsia. Zaidi ya hayo, kinaonyesha pia zinaonyesha

mapungufu katika kuzingatia kijinsia ambayo Serikali,

Sekta Binafsi, Vyama vya Kiraia, Washirika wa 

Maendeleo na wadau wengine wanatakiwa 

kurekebisha.

Upatikanaji wa takwimu za kijinsia utaongeza 

ufahamu wa majukumu ya kiuchumi na kijamii ya kati

ya wanawake na wanaume katika jamii ambao ni

muhimu katika kubuni sera na mipango inayolenga

kuleta usawa wa kijinsia kuanzia ngazi ya kitaifa na

ngazi za za chini.

Kijitabu hiki kinchozingatia  umuhimu wa kufuatilia na

kutoa taarifa za hali na mwelekeo wa kufikia malengo

ya MKUKUTA  kinakusudia kutoa taarifa kwa wadau

wa ndani na nje ya mafanikio yaliyopatikana katika

kuleta usawa wa jinsia kama  kama sehemu ya

mchakato mzima wa maendeleo nchini. Kijitabu hiki

pia kitatumika kuleta chachu katika majadaliano ya

kuanisha mambo muhimu, ushawishi na ukusanyaji

rasilimali kitaifa na kimataifa.

Ni matumaini yangu kuwa toleo Kijitabu hiki ambalo

ni la Kiingereza na Kiswahili litatumika ipasavyo na

watunga sera na wabuni mipango wa Serikali,

Vyama vya Kiraia, wafanyakazi wanaosimamia

maendeleo na washirika wa maendeleo katika kazi

zao za kuboresha maisha ya Watanzania. 

Bw. Laston T. Msongole

Naibu Katibu Mkuu

Wizara ya Fedha na Uchumi.

Dar-es-Salaam

TANZANIA
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Utayarishaji wa Kijitabu cha Viashiria vya Kijinsia

umefanywa na Wizara ya Fedha na Uchumi (WFU)

kwa kushirikiana na Gender Mainstreaming

Working Group-Macro Policies (GMWP) pia

kuratibiwa na REPOA1 kama Sekretariati.  Kikundi

cha GMWG kiko chini ya uenyekiti Wizara ya

Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto (WMJJW) na

kinadhamiria kufuatilia kwa karibu maendeleo ya

matumizi ya Viashiria vya Kijinsia vilivyomo katika

MKUKUTA2.  

Aidha shukrani za pekee ziwaendee Bwana

Ramadhani Khijjah, Katibu Mkuu (WFU) kwa

kuunga mkono utengenezaji wa kijitabu hiki pia

Naibu Katibu Mkuu (WFU), Bwana Laston T.

Msongole na Bi. Anna Mwasha, Mkurugenzi wa Idara

ya Kuondoa Umaskini na Uwezeshaji

Kiuchumi (IKUUK) kwa kubuni wazo la kuandaa

kijitabu hiki na kutoa mwongozo kwa Timu ya

watayarishaji

Sifa pekee ziiendee timu ya watafiti, watakwimu na

wachumi waliochambua na kukusanya takwimu na

taarifa muhimu na kutayarisha rasimu ya Kijitabu hiki.

Kila mjumbe wa Timu ameandaa viashiria vya aina

fulani. Bwana Senge Ushiwa (WMJJW) alikusanya

taarifa kutoka Wizara, Idara na Wakala za Serikali;

Bwana Dennis Rweyemamu (REPOA) aliandaa

rasimu ya sehemu ya Historia ya Nchi; Bwana

Ahmed Makbel (NBS) alitayarisha sehemu

zinazohusu Idadi ya Watu, Ajira na Kazi; Bibi 

Rehema Tukai (REPOA) aliandika sehemu 

inayohusu Maji na Usafi; Bwana Servus Sagday

(MoFEA) aliandaa sehemu ya Uongozi na Ufuatiliaji

Maamuzi; na Bi Zuki Mihyo (REPOA) aliyeratibu kazi

hii aliyeandaa pia Utangulizi, Shukrani, Elimu na

1 Kirefu cha REPOA ni Research on Poverty Alleviation (Utafiti wa Kupunguza Umaskini). 
2 MKUKUTA ni kifupi cha Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (Kiswahili cha National Strategy for Growth and Reduction of Poverty

(NSGRP))
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Mafunzo, Afya na Lishe, Hitimisho na maelezo

yahayohuusu Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Jinsia

na Mkakati wake. 

Timu ya waandishi inatoa shukrani za dhati kwa

Profesa Joseph Semboja, Mkurugenzi Mtendaji wa

REPOA kwa kuongoza mchakato mzima wa

kuandaa rasimu na utengenezaji wa Kijitabu hiki.

Timu pia inamshukuru Bibi Valerie Leach (REPOA)

kwa kufanya kazi ngumu ya kuhariri ili kuhakiki ubora

wa takwimu na taarifa zilizomo pamoja na

kurekebisha hapa na pale ambapo takwimu au

taarifa hizo ziliekosekana au zilipitwa na wakati.  Timu

inatambua kuwa bila hamasa na ushirikiano mkubwa

wa Valerie, utengenezaji wa Kijitabu hiki

usingefanikiwa.

Hatimaye, Timu inatoa shukrani za dhati kwa watu

wote kutoka Serikalini, taasisi zisizo za kiserikali na

wadau wengine waliotoa takwimu na taarifa muhimu

zilizotumika katika utengenezaji wa Kijitabu hiki bila

kuathiri uzito na umuhimu wao
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1.1  Utangulizi 
Kijitabu cha Viashiria vya Kijinsia kina kinachambua

na kukusanya baadhi ya viashiria vya kijinsia

ambavyo takwimu na taarifa zake zimeanzia mwaka

2000/2001 hadi miaka ya karibuni. Kijitabu

kinaonyesha mafanikio na mapengo yaliyopo

ambayo yanabidi yarekebishwe na watunga sera,

wabuni mipango na wadau wengine. 

Viashiria vinavyozingatia jinsia ni viashiria

vinavyoonyesha tofauti za kijinsia au mabadiliko

yakijamii kadri muda unavyokwenda na hutoa taswira

ya mambo mbalimbali yanayowakabili wanawake na

wanaume. Kimsimgi, viashiria vinavyozingatia jinsia

inabidi vitokane na takwimu zinazozingatia jinsia

ambapo tofauti baina ya wanawake na wanaume

zimezingatiwa katika hatua zote za kukusanya,

kuchambua na kusambaza takwimu. Kwa kawaida,

viashiria hivi vinavyozingatia jinsia hutokana na

takwimu zilizogawanywa kijinsia. 

Takwimu zilizogawanywa kijinsi zinatoa taswira

halisi, majukumu na viwango vya ushiriki vya

wanaume na wanawake katika jamii. Takwimu hizo ni

muhimu katika kuanisha masuala ya jinsia katika sera

ya maendeleo, mikakati, mipango na bajeti ili tofauti

za kijinsia zirekebishwe na kuimarisha usawa wa

jinsia na uwezeshaji wa wanawake. Fursa sawa za

kijinsia ni kule kutoa haki sawa kwa wanaume na

wanawake kwa kuwapa nafasi sawa za kupata na

kumiliki rasilimali (kiuzalishaji/kiuchumi na kijamii), na

kushiriki katika maamuzi na kupata huduma za

msingi. Usawa wa kijinsia unamaanisha kuwa mtu

anapata haki na fursa mbalimbali kwa kuwa ni

binadamu na sio kwa kuwa ni mwanamme au

mwanamke. Usawa wa kijinsia pia ni pamoja na

kurekebisha ubaguzi utokanao na tabaka/hali ya

kiuchumi, rangi na kabila, mambo ambayo pia

yanaweza kuongeza mahuusiano yasiyo sawa ya

kijinsia. 
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Utengenezaji wa Kijitabu hiki unatokana na ahadi ya

Tanzania baada ya kuweka sahihi makubaliano ya

Beijing (UN, 1995), kama ilivyo kwa wanachama

wengine wa Umoja wa Mataifa (UM). Makubaliano

hayo yanazitaka nchi zote wanachama kuzalisha

takwimukupitia sensa na tafiti, kuzisambaza na

kutumia takwimu zilizogawanywa kijinsia katika sera

na mipango. Takwimu hizi zinasaidia kuzingatia

mahitaji na matakwa ya kijinsia ya wanaume na

wanawake ili kuhakikisha panakuwepo fursa sawa

katika kufanya maamuzi, umiliki wa rasilimali (ardhi,

mikopo, n.k.) na upatikanaji wa huduma za kijamii

(k.m. elimu, afya, n.k.)3.

1.2  Madhumuni na Malengo
Madhumuni ya kuandika Kijitabu hiki ni kubainisha

mafanikio yaliyopatikana katika harakati za kuleta

usawa wa kijinsia na tofauti zilizobakia. Malengo

mahsusi ya Kijitabu hiki ni:

a. Kuongeza uelewa wa umuhimu wa takwimu

zilizogawanywa kijinsia katika sera, mipango,

ufuatiliaji na tathmini; 

b. Kuweka kumbukumbu na kuchambua mafanikio

na tofauti zilizopo katika kutengeneza viashiria

vya kijinsia kama sehemu ya utekelezaji wa

MKUKUTA; na

c. Kupendekeza njia za kurekebisha tofauti za

kijinsia zilizoibuliwa ili kuimarisha ukuzaji wa

uchumi na kupunguza umaskini.

3 Ajenda ya awali ya 100 ya kikao cha 54 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa – Maendeleo endelevu na ushirikiano wa kiuchumi wa kimataifa. Wanawake
Katika Maendeleo, Utafiti wa Dunia Juu ya Mchango wa Mwanamke Katika Maendeleo: Utandawazi, Jinsia na Kazi – Taarifa ya Katibu Mkuu wa UM, uk 12,
1999. (UN General Assembly Fifty-fourth session Item 100 (c) of the provisional agenda - Sustainable development and international economic
cooperation: Women in Development, World Survey on the Role of Women in Development: Globalization, Gender and Work- Report of the UN

Secretary-General, p12, 1999)
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1.3  Vyanzo  vya Takwimu
Katika kuweka pamoja takwimu hizi, machapisho

mbalimbali ya sera muhimu yalipitiwa, na vyanzo

vikuu vya takwimu vilitumikani: Sensa ya Watu na

Makazi; Tafiti za Afya ya Mama na Mtoto (TDHS);

Takwimu za Msingi za Elimu Tanzania (BEST); Tafiti

za Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi (HBS); Tafiti

za Hali ya Kazi (ILFS); na machapisho na taarifa

kutoka Wizara, Idara na Wakala mbalimbali za

Serikali. 

1.4 Watumiaji wa Kijitabu
Inatarajiwa kuwa Kijitabu hiki kitatumiwa na watunga

sera na wabuni mipango wa Serikali, wahudumu wa

maendeleo, wafadhili/washirika wa maendeleo na

jamii nzima ndani na nje ya nchi kwa jumla.
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi

inayojumuisha Serikali ya Muungano na Serikali ya

Mapinduzi ya Zanzibar. Tanzania ipo katika Pwani ya

Mashariki mwa Afrika kati ya latitudo 1o na 11o Kusini

na longitudo 29o na 40o Mashariki. Tanzania

inapakana na Kenya upande wa Kaskazini, Uganda

upande wa Kaskazini Magharibi, Rwanda na Burundi

upande wa Magharibi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya

Kongo upande wa Kusini Magharibi,  na Zambia,

Malawi, na Msumbiji upande wa Kusini. Tanzania ina

mikoa 26 na wilaya 133 za kiutawala. Tanzania ni nchi

changa inayojijenga kidemokrasia ya vyama vingi

ikifanya chaguzi za Rais na Wabunge kila baada ya

miaka mitano. Nguvu kuu za dola ziko chini ya Rais,

ambaye ni Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi

(CCM), ambacho ni chama tawala. 

Ukuaji wa Pato la Taifa (GDP) la Tanzania kwa mwaka

umeongezeka mara dufu katika muongo uliopita

kutoka asilimia 4.1 mwaka 1998 hadi asilimia 7.4

mwaka 2008 (URT, 2009). Wastani wa Pato la Taifa

kwa Mtu uliongezeka kutoa Dola 323za Kimarekani

mwaka 2001 hadi 440 mwaka 2008, kwaviwango

vilivyopo katika soko la fedha za kigeni. Kwa kutumia

uwiano wa kimataifa wa nguvu za kununua bidhaa

(purchasing power parity), Pato la Taifa kwa Mtu (per

capita gross national income) kwa mwaka 2008

lilikadiriwa kuwa Dola 1,230 za Kimarekani, hivyo

kuifanya Tanzania kuchukua nafasi ya 188 kati ya

nchi 210  duniani kwa umaskini.4

4 Mkusanyiko wa Viashiria vya Maendeleo vilivyotolewa na Benki ya Dunia, 7 Octoba, 2009 (World Development Indicators database,
World Bank, 7 October 2009).

4 2 Historia ya Nchi    



Karibu asilimia 75 ya watanzania wanaishi vijijini,

wakipata riziki kutokana na ukulima mdogo

unaotegemea mvua. Asilimia 70 ya wanaume na

asilimia 75 ya wanawake walio na umri wa miaka 15

na zaidi ni miongoni mwa watu wazima wanaoishi

vijijini na shughuli yao kuu ikiwa ni kilimo/ufugaji/misitu

(NBS 2009). Licha ya ukuaji imara wa Pato la Taifa,

hali ya umaskini bado ni kubwa; kwa ujumla asilimia

33.6 ya watu wanaishi chini ya kizingiti cha umaskini

wa mahitaji muhimu, yaani chini ya pato la Dola 1ya

Kimarekani kwa siku. Viwango vya umaskini ni

vikubwa miongoni mwa kaya za vijijini (37.6%)

ukilinganisha na Dar es Salaam (16.4%) na katika miji

mingine (24.1%) (NBS, 2009).

Mambo muhimu katika kupunguza umaskini ni fursa

sawa, upatikanaji na udhibiti wa pamoja wa rasilimali

za kiuchumi na kijamii na huduma mbalimbali. Kwa

kawaida, ukilinganisha na wanaume, wanawake

wana nafasi finyu ya kupata na kudhibiti rasilimali za

kiuzalishaji/kiuchumi (ardhi, mtaji, mikopo, ajira

rasmi), kupata habari na kufanya maamuzi. Usawa

wa kijinsia utaimarika kwa kuwaongezea wanawake

wanawake fursa za kupata na kudhibiti rasilimali na

huduma muhimu. Serikali imechukua hatua

mbalimbali za kurekebisha tofauti za kijinsia kwa

kuingiza mitazamo ya kijinsia katika sera, mikakati,

mipango na kurekebisha sheria zinazobagua dhidi ya

wanawake. 
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Msimamo wa Tanzania katika usawa wa kijinsia

inaonyeshwa wazi katika Katiba na uwekaji sahihi

na/au uridhiaji wa mikataba mikuu ya kimataifa

inayolenga kuimarisha usawa wa kijinsia na haki za

binadamu. Tanzania imeweka sahihi na/au kuridhia

mikataba ifuatayo: Azimio la Haki za Binadamu

(1948); Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Kuondoa

Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CEDAW,

1979); Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za

Mtoto (CRC, 1989), ambao una sehemu mahsusi ya

Mtoto wa Kike; Makubaliano ya Beijing (1995)

hususani katika uwezeshaji wa wanawake kiuchumi

na kisiasa, elimu na mafunzo; Azimio la Vienna la

Haki za Binadamu (1994); Azimio la Cairo la Idadi ya

Watu (1994); Azimio la Dunia la Malengo ya Milenia

(MDGs, 2000) ambapo MDG-3 linahusu usawa wa

kijinsia na uwezeshaji wa wanawake; na Azimio 1325

la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Azimiao

1820 (2006) juu ya usawa wa kijinsia, ulinzi na

ushirikishaji wanawake katika kutatua migogoro,

uwekaji amani na ujenzi wa taifa. 

Katika ngazi ya kanda, Tanzania imeweka sahihi au

imeridhia Mkataba wa Muungano wa Afrika na Itifaki

yake ya Haki za Binadamu na Watu; the Mkataba wa

Haki za Wanawake katika Afrika (Maputo, 2003);

Azimio la Jinsia la SADC (1997) na Nyongeza yake

juu ya Ukingaji wa Dhulma Dhidi ya Wanawake na

Watoto wa Kusini mwa Afrika (1998); na Itifaki ya

SADC juu ya Jinsia na Maendeleo (2008). 

3.2 Juhudi za Serikali Katika
Kuimarisha usawa wa Kijinsia 

Mihimili ya kitaifa ya kisheria, kisera na kitaasisi

imeweka mazingira mazuri yanayosukuma

uimarishaji wa usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa

wanawake. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania inawahakikishia usawa kati ya wanawake

6 Msimamo wa Serikali Katika Usawa wa Kijinsia

3.1  Mikataba ya Kimataifa na Kikanda
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na wanawake na kutoa nafasi sawa kwa wanaume na

wanawake kushiriki kikamilifu katika nyanja

mbalimbali za kiuchumi kisiasa na kijamii, (1999).

Mihimili ya kisera ni pamoja na Dira ya Taifa ya

Maendeleo ya 2025, Mkakati wa Kukuza Uchumi na

Kupunguza Umaskini (MKUKUTA), Sera ya Taifa ya

Maendeleo ya Jinsia na Wanawake (2000) na

Mkakati wa Taifa wa Maendeleo ya Jinsia (NSGD,

2005). Mkakati wa NSGD unatoa maelekezoya

kwawatendaji wa Serikali na Asasi Zisizo za Kiserikali

(AZISE) ili waweze kuanisha masuala ya jinsia katika

mipango na mikakati yao.

MKUKUTA umejeengeka katika misingi ya Dira ya

Maendeleo ya 2025 ukijikita katika kusisitiza ukuaji

wa uchumi na umahiri katika utawala bora pia

uboreshaji wa hali bora ya maisha na ustawi wa jamii.,

Maeneo makuu ya MKUKUTA ni: (1) Kukuza Uchumi

na Kupunguza Umaskini wa Kipato (2) Hali Bora ya

Maisha na Ustawi wa Kijamii, na (3) Utawala Bora na

Uwajibikaji. 

Muundo wa Kitaasisi umeundwa kwa ajili ya

kuimarisha usawa wa kijinsia ukijumuisha  Wizara ya

Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto (WMJJW),

Maafisa na Kamati za jinsia za kisekta katika

Wizara, Idara na Wakala za Serikali Kuu, Tawala za

Mikoa na Mamlaka za Wilaya, pamoja na taasisi za

kiraia za wanawake na zinazopigania  kusisimua

uboreshaji wa haki za binadamu. 

Hii ni pamoja na Mfumo wa ufuatiliaji wa MKUKUTA

ambao una utaratibu wa kutayarisha taarifa

inayokusanya  takwimu na taarifa za viashiria

mbalimbali vikiwemo vya kijinsia mara kwa mara.

Hata hivyo, Kijitabu hiki kinajumuisha taarifa za

takwimu za Tanzania Bara kwa kuwa kimejikita katika

viashiria vya MKUKUTA tu.5

5 Zanzibar ina mkakati wake wa  MKUZA amabo utekelezaji wake unaratibiwa  kwa karibu na tekelezaji wa MKUKUTA,  lakini  una mchakato tofauti wa
ufuatiliaji na utoaji taarifa.
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4.1  Idadi ya Watu na Mgawanyo wake
Idadi ya watu mgawanyo wake ni sehemu muhimu ya

uchambuzi wa kitakwimu unaozingatia jinsia.

Mtawanyiko wa viashiria hivi unatokana na sababu

za kimaumbile na kiutamaduni. 

Idadi ya watu Tanzania Bara ilikadiriwa kuwa milioni

39.5 kwa mwaka 2008 (URT, 2009).  Wanawake

wakiwa ni zaidi ya asilimia 50 ya watu wote. Asilimia

75 ya watu wote ambayo ni sehemu kubwa ya watu

wanaishi vijijini, wakipata kipato kutoka ukulima

mdogo unaotegemea mvua na biashara zisizo rasmi.

Idadi ya watu wa mijini imeongezeka kutoka asilimia

13 mwaka 1978 hadi asilimia 26 mwaka 2008. Idadi

kubwa ya watu iko katika ni kundi la vijana na watoto

walio chini ya miaka 15 na ni asilimia 44 na ni nusu

ya watu wana umri chini ya miaka 18. Tafiti za hali ya

afya ya mama na mtoto zinaonyesha kuwa kiwango

cha uzazi kimeshuka kutoka watoto 6.3 kwa mama

mwaka 1991/92 hadi watoto 5.8 kwa mama mwaka

1996 na hakishuka zaidi kuanzia mwaka huo.

Makadirio ya kiwango hicho kutoka utafiti wa mwaka

2004/05 ni watoto 5.7 kwa mama (NBS, 2005).6

Viwango vya uzazi ni vikubwa miongoni mwa akina

mama wa vijijini ambao wana wastani wa watoto 6.5

kwa mama ukilinganisha na wakazi wa mijini watoto

3.6 kwa mama mwaka 2004/05. Matarajio ya kuishi

wakati wa kuzaliwa yalikadiriwa kuwa miaka 51 katika

Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2002,

ikilinganishwa na makadirio ya miaka 50 kutoka

Sensa ya mwaka 1988 (NBS 2006). Ongezeko hili ni

dogo, licha ya kupungua kwa vifo vya watoto chini ya

umri wa miaka mitano, kwa sababu ya   athari ya vifo

vya watu wazima vinavyotokana na UKIMWI.

Jedwali Na.1 linaonyesha mgawanyo wa idadi ya

watu kiumri na kijinsia katika maeneo ya mijini na

vijijini. Mchoro Na.1 ni umbo la piramidi

linaloonyesha kuwa idadi ya watu wengi ni wa umri

mdogo kutokana uwezo mkubwa wa uzazi.  

Viashiria vya Kijinsia na Uchambuzi wake48

6 Kiwango cha Jumla cha Uzaaji (TFR) kinatafsiriwa kama idadi ya watoto wote ambao mwanamke angezaa hadi mwisho wa umri wake wa kuzaa kwa
kutumia viwango vilivyopo sasa vinavyozingatia makundi ya umri. 



Jedwali Na. 1: Idadi ya Watu Kiumri, Kijinsia na Eneo la Ukazi, 2004/05

Chanzo: NBS na wengine, 2005

Umri    
Mijini Vijijini                                                  Jumla

Percentage distribution Percentage distribution Asilimia Mgawanyiko

Jinsi Zote Wanaume Wanawake Jinsi Zote Wanaume Wanawake Jinsi Zote Wanaume Wanawake

Chini ya miaka 5 15.1 16.0 14.2 19.2 19.7 18.7 18.2 18.8 17.5

5-9 12.6 13.3 12.0 15.7 16.7 14.7 15.0 15.9 14.0

10-14 12.5 12.5 12.5 14.1 14.9 13.3 13.7 14.4 13.1

15-19 11.6 10.9 12.2 9.2 9.4 9.0 9.8 9.8 9.8

20-24 10.4 9.7 11.1 7.4 6.7 7.9 8.1 7.4 8.7

25-29  9.8 8.9 10.6 6.7 6.2 7.2 7.4 6.8 8.0

30-34  7.6 7.0 8.1 5.8 5.3 6.2 6.2 5.7 6.7

35-39 4.9 5.3 4.5 4.2 4.0 4.4 4.4 4.3 4.4

40-44 3.6 4.0 3.2 3.7 3.9 3.6 3.7 4.0 3.5

45-49  3.0 2.8 3.1 2.9 2.5 3.3 2.9 2.6 3.2

50-54 2.8 2.9 2.7 2.6 2.3 3.0 2.7 2.4 2.9

55-59  2.0 2.3 1.7 2.2 2.0 2.4 2.1 2.1 2.2

60-64  1.3 1.6 1.0 1.7 1.7 1.7 1.6 1.7 1.6

65-69 1.2 1.3 1.2 1.4 1.3 1.6 1.4 1.3 1.5

70-74 0.7 0.7 0.6 1.5 1.5 1.4 1.3 1.3 1.2

75-79  0.4 0.3 0.4 0.7 0.7 0.8 0.6 0.6 0.7

80+  0.6 0.5 0.7 1.0 0.9 1.1 0.9 0.8 1.0

Jumia 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0

100.0 48.0 52.0 100.0 48.4 51.6 100.0 48.3 51.7
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Mchoro Na. 1: Piramidi ya Idadi ya Watu

Chanzo: Taarifa ya TDHS, 2004-2005



Ndoa 

Ndoa kama taasisi ya kijamii ina ushawishi mkubwa

katika mahusiano ya kijinsia, hata baada ya

kuvunjika kutokana na talaka au kifo. Migogoro ya

mali ya pamoja ya ndoa na mirathi hutokea

kutokana na mipangilio ya taasisi zilizopo zenye

kushughulikia masuala yanayohusu ndoa. Hata hivyo,

umri wa kuolewa kwa mara ya kwanza kwa

mwanamke ni kigezo kikubwa katika mahusiano ya

ndoa. Umri mdogo wakati wa kuolewa kwa mara ya

kwanza unaathiri kiwango cha elimu, afya ya uzazi,

umiliki wa rasilimali na uwezo wa mwanamke

kuamua. 

Ndoa za umri mdogo kwa wasichana/wanawake na

tofauti kubwa ya umri kati ya wanaume na wanawake

wanapooana ni jambo la kawaida. Utafiti wa Viashiria

vya UKIMWI na Malaria wa mwaka 2007/2008

(THMIS)unaonyesha kuwa ni wanawake wanne tu

kati ya kumi walio umri wa miaka 20-49 huolewa

kabla ya kutimiza umri wa miaka 18, na asilimia 62

yao huolewa kabla hawajafikisha miaka 20. Kinyume

chake ni mwanamme mmoja tu kati ya 20 (5%) huoa

kabla ya kufikisha miaka 18, na asilimia 14 huoa kabla

ya miaka 20. Wastani wa umri wa  kuingia katika ndoa

kwa mara ya kwanza kwa wanawake ni miaka 18.8

na kwa wanaume ni miaka 24.3, ambao ni tofauti ya

miaka 5.5. Wastani umri wa kuingia katika ndoa kwa

wanawake walio na umri wa miaka 45-49 umepanda

kutoka miaka 17.6 hadi miaka 18.7 miongoni wa wale

wa umri wa miaka 20-24 kwa sasa. Kiwango cha

wanawake wanaoolewa  wakiwa na umri wa miaka

15 miongoni mwa wanawake walio na umri wa miaka

45-49 kimepungua kutoka asilimia 16 hadi 15 kwa

wale  walio na umri wa miaka 15-19 kwa sasa. Hata

hivyo, wanawake wa mijini walio na elimu zaidi

huolewa katika umri mkubwa zaidi.

Uzazi 

Uzazi pamoja na ndoa za mapema, vinapunguza

fursa za wanawake kupata nafasi za kijamii na

kiuchumi zinazojitokeza. Uzazi wa mara kwa mara pia
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unaweza kumpunguzia mwanamke nafasi za

kuendelea kijamii na kiuchumi. Elimu na huduma za

afya ya uzazi vinakusudia kumpa mwanamke aliye

katika umri wa kuzaa uchaguzi wa wakati wa kuzaa

na idadi ya watoto. Tafiti za afya ya mama na mtoto

zilizotajwa hapo juu, zinaonyesha mabadiliko madogo

katika viwango vya uzazi.

Wanawake kwa wanaume hutamani kuwa na idadi

fulani ya watoto katika maisha yao. Tafiti za idadi ya

watu na zile za afya zimetoa takwimu ambazo

zinaonyesha kuwa wanaume wanapendelea kupata

watoto wengi kuliko wanawake (Jedwali Na 2). Hata

hivyo, wote wanaume na wanawake wanatamani

kuwa na familia ndogo, kadri muda unayokwenda.

4.2  Elimu na Mafunzo 
Elimu na Mafunzo ni kati ya mambo

yanayoshughulikiwa katika eneo la II la MKUKUTA:

Kuboresha Ubora wa Hali ya Maisha na Ustawi wa

Jamii. Eneo hili lina malengo maalum ya kijinsia katika

kuoa usawa wa upatikanaji wa elimu bora ya msingi

na sekondari kwa wanaume na wanawake; na

upanuzi wa elimu ya juu, ujuzi na mafunzo ya ufundi.

Viashiria vyake vimeainishwa ili kuwezesha

mgawanyo wa kijinsia katika kutoa taarifa za: kiwango

cha wnaojua kusoma kati ya watu wenye umri wa

Jedwali Na. 2: Ukubwa wa Familia Unaopendwa Kijinsia: 
1991-2005

Chanzo: Utafiti wa Afya ya Mama na Mtoto Tanzania (TDHS) 2004-2005 (NBS
na wengine 2005)

Utafiti na         Ukubwa wa Familia Unaopendwa (idadi ya Watoto)

Mwaka Wanaume Wanawake

TDHS 1991/92 6.5 6.1

TDHS 1996 5.9 5.5

TDHS 1999 5.6 5.3

TDHS 2004/05 5.3 5.0
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miaka 15 na zaidi, idadi halisi ya waliojiunga na elimu

ya awali, kiwango halisi cha waliojiunga na elimu ya

msingi, kwango halisi cha waliomaliza shule ya msingi

katika kundi moja, kiwango cha waliofaulu darasa la

VII, kiwango cha waliofaulu darasa la VII na kuingia

kidato cha kwanza, idadi halisi walijiunga na elimu ya

sekondari, kiwango cha wanafunzi waliofaulu

Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Nne na waliojiunga na

vyuo vya elimu ya juu.   

Kusoma na Kuandika 

Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa

mwaka 2007 unaonyesha kwamba kiwango cha jumla

cha wanajua kusoma na kuandika ni asilimia 72.5 ya

watu walio na umri wa miaka 15 na zaidi. Pia

pamekuwa na mabadiliko kidogo katika kiwango cha

wanawake wanaojua kusoma ambapo utafiti huo huo

wa mwaka 2000/01 unaonyesha ni asilimia 64 na

mwaka 2007 unaonyesha ni ailimia 66.1 wakati kwa

wanaume kiwango kimebaikia kuwa ni kile kile cha

asilimia 80.  

Jedwali Na. 3 linaonyesha takwimu za wanaojua

kusoma na kuandika kieneo la makazi na

kijinsia kama ilivyoonyeshwa katika tafiti za mapato

na matumizi ya kaya za 2000/01 na 2007. 

Jedwali Na. 3: Kiwango Cha Wanaojua Kusoma na Kuandika Kati ya Walio na Umri wa Miaka 15 na zaidi Kieneo la Makazi na Kijinsia 

Chanzo: Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi, 2000/01& 2007 (NBS, 2009)

2000/01                                                                                       2007

Jumia Dar es Salaam Miji Mingine Vijijini Jumla Dar es Salaam Miji Mingine Vijijini

Wanawake 64.0 88.3 81.0 58.8 66.1 87.7 80.9 59.5

Wanaume 79.6 94.3 91.5 76.1 79.5 94.6 91.5 74.7

Jumla 71.4 91.3 85.8 66.9 72.5 91.0 85.8 66.8



Jedwali Na 3 linaonyesha kuwa viwango vya

wanaojua kusoma na kuandika viko chini sana

miongoni mwa watu wa vijijini kuliko mijini, hasa

miongoni mwa wanawake wa vijijini, ambao asilimia

40 bado hawajui kusoma na kuandika, pia pengo la

kijinsia ni linaonekana kuwa kubwa zaidi vijijini kuliko

mijini. Hii ni dhahiri kuwa itakuwa ni changamoto

kubwa kufikia lengo la MKUKUTA la kiwango cha

asilimia 80 cha wanaojua kusoma na kuandika ifikapo

mwaka 2010 na la Milenia MDG la kufuta ujinga

ifikapo  2015. 

Kuongezeka kwa kiwango cha wanaojua kusoma na

kuandika inaelekea kutatokana na kuongezeka kwa

upatikanaji wa elimu mashuleni ambayo taratibu

wahitimu watakuwa wanaongeza idadi ya watu

wazima wanaojua kusoma na kuandika. Jumla ya

watu million 1.28 wanajiunga na Mipango ya Elimu ya

Watu Wazima Kijamii (ICBS) ambayo inalenga katika

kuandika na kusoma kunakosaidia kutekeleza

majukumu, elimu baada ya kujua kuandika na

kusoma na mitaala mipya ya mahitaji maalumu

kijamii.  Utafiti wa Kijamii uliohusishwa na na Utafiti

wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi (2007)

unaonyesha kuwa ni asilimia 40 ya makundi ya kijamii

ambayo yana mipango ya elimu ya watu wazima ilyo

tayari.   Hii ni dalili ya kuwepo kwa tatizo la kijamii

linalotokana na mapungufu ya elimu ya msingi na

sekondari ambayo vijana wanapitishwa haraka bila

kuzingatia kuwa mabadiliko yao ya maumbile na akili

ni ya haraka na kuwaacha bila stadi za msingi

zinazoendana na mabadiliko ya uchumi.  Jambo

muhimu katika ukuaji wa uchumi sio kuwa na takwimu

za kuondoa ujinga ni namna uwezo wa kusoma na

kuandika unavyoendana na maendeleo mengine ya

kijamii na kiuchumi. Mathalani, kuwezesha kupata

habari kama za utawala bora zinazotangazwa za

serikali za mitaa au kupata habari za kilimo cha kisasa

au kupata teknolojia za kisasa kama vile simu za

mkononi na wavuti (Internet). Ukosefu wa stadi za

msingi na ujinga vinapunguza kujiamini na hivyo kuwa

kikwazo katika kushiriki shughuli za kipato kikubwa

pamoja na zile zinazochangia katika kukuza uchumi.

14
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Elimu ya Awali

Zaidi ya theluthi moja (37%) ya watoto wadogo

wamejiunga na elimu ya awali. Hata hivyo, idadi ya

watoto wanaoanza elimu ya awali nayo imeongezeka

kwa kiasi kidogo kwa kuwa pamekuwa na

mwongezeko kiwango kuaniza mwaka 2004.7 Bila

shaka, uhimizaji wa Serikali kwa elimu ya awali ni

sababu kuu ya ongezeko.8 Mwelekeo pia

unaonyesha uwiano wa kijinsia, kiwango halisi cha

kujiunga (NER) kwa wavulana kikiwa karibu sawa na

kile cha wasichana.

Elimu ya Msingi 

Kujiunga

Kuanza kwa utekelezaji Mpango wa Maendeleo ya

Elimu ya Msingi (PEDP) mnamo mwaka 2001/02

kumeleta matokeo mazuri katika idadi ya waliojiunga

na elimu ya msingi.9 Idadi halisi ya waliojiunga na

elimu ya msingi  umpanda kutoka asilimia 88.5

mwaka 2003 hadi asilimia 97.3 mwaka 2007. Kuanzia

hapa, kiwango halisi kimeshuka kidogo na kuwa

asilimia 95.9 mwaka 2009 (MoEVT 2009). 

7 Ministry of Education and Vocational Training (MoEVT), Basic Education Statistics in Tanzania (BEST) 2005-2009 (MoEVT, 2009, p. 4)
8 Watoto wengi wanapata nafasi katika shule za awali za serikali, ndiyo maana idadi ya kujiunga imeongezeka kutoka 805,000 mwaka 2003 hadi 851,000

mwaka 2009.  Idadi ya waliojiunga na shule zisizo za serikali liongezeka haraka lakini ilishuka kutoka zaidi ya 68,000 hadi 45,000 mwaka 2009. (MoEVT,
2009, p. 2)

9 Kiwango cha Idadi halisi ni sawa asilimia ya watoto waliojiunga na shule wakiwa na umri uliotakiwa. 
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Chanzo:  Poverty and Human Development Report (PHDR) 2007 (Research and Analysis Working Group (RAWG), 2007) and MoEVT, 2009
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Ni vigumu kuweza kufikia malengo ya MKUKUTA ya

asilimia 99 ya watoto walio na umri wa kwenda shule

kujiunga na ifikapo mwaka 2010. Kuwafikia watoto

wachache ambao hawajajiunga ni changamoto

kubwa kuliko kufikia mfumuko wa awali uliopatikana

mwanzoni mwa PEDP. Itabidi watoto wasiofikika

kirahisi pamoja na wale wenye ulemavu wajiunge

katika umri unaostahili. 

Inakisiwa kuwa kuna usawa wa kijinsia katika idadi ya

wanaojiunga na elimu ya msingi. Idadi ya wasichana

wote waliojiunga katika shule za msingi kwa mwaka

2009 ilikuwa karibu sawa na ile ya wavulana. Viwango

vya idadi halisi ya wasichana na wavulana vilikuwa

sawa (Majedwali Na 4 na 5).

Jedwali Na. 4:  Jumla ya Waliojiunga Shule za Msingi kwa Jinsia na Mwaka

Chanzo: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi - MoEVT (2009)

Mwaka
Wavulana Wasichana                                               Jumla

Idadi % Idadi % Idadi %

2000 2,212,473 50.5 2,169,937 49.5 4,382,410 100.0

2001 2,474,344 50.7 2,407,244 49.3 4,881,588 100.0

2002 3,052,018 51.0 2,929,320 49.0 5,981,338 100.0

2003 3,385,420 51.4 3,197,352 48.6 6,582,772 100.0

2004 3,626,241 51.2 3,456,822 48.8 7,083,063 100.0

2005 3,855,712 51.1 3,685,496 48.9 7,541,208 100.0

2006 4,051,676 50.9 3,908,208 49.1 7,959,884 100.0

2007 4,215,171 50.7 4,101,754 49.3 8,316,925 100.0

2008 4,261,831 50.7 4,148,263 49.3 8,410,094 100.0

2009 4,248,764 50.3 4,192,789 49.7 8,441,553 100.0



Angalia: Faharisi ya Usawa wa Kijinsia (GPI) ya 1.00

inaashiria kuwa viwango vya idadi halisi ya

waliojiunga na shule kwawasichana na wavulana uko

sawa. Faharisi iliyo chini ya 1.00 inaashiria kuwa

viwango vya waliojiunga na shule kwa wasichana ni

vidogo kuliko wavulana.

Taarifa ya HBS 2007 pia inatoa takwimu za

mahudhurio ya shule ambayo ni kiwango cha 84 kwa

idadi halisi ya waliojiunga na shule. Haya ni mabaliko

makubwa ukilinganisha na asilimia 59 katika utafiti wa

HBS mwaka 2000/01. Hata hivyo, matokeo haya

yanamaanisha kuwa karibu mtoto mmoja kati ya

watano wenye umri wa kwenda shule hahudhurii

shule katika kipindi fulani10 ingawa inaweza ikawa ni

katika umri mkubwa.11 Viwango vya mahudhurion kwa

wasichana vipo juu kidogo kuliko vya wavulana na.

yale ya watoto wa mijini yapo juu kuliko  ya watoto wa

vijijini.
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Jedwali Na. 5:  Viwango vya Idadi ya Waliojiunga na Elimu ya
Msingi kwa Jinsia na Faharisi ya Usawa wa Kijinsia (Gender
Parity Index – GPI), 2000 – 2009

Chanzo: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi - MoEVT (2009)

10 Kuna mashaka kuwa swali lililoulizwa katika HBS linaweza kuwa na tafsiri nyingi tofauti: ‘Je (jina la mtoto) yupo shuleni kwa sasa?’ linaweza kujumuisha yeyote
ambaye amejiunga na shule  hata kama hajahudhuria kabisa, au hata yule aliyekosa kuhudhuria kwa siku moja kwa ugonjwa wakati utafiti ulipofanyika.

11 Watoto wenye umri mkubwa au mdogo kuliko ule rasmi wa kuhudhuria shule wanahesabiwa katika viwango vya kujiunga/mahudhurio ya jumla ambavyo
hupatikana kwa kuchukua asilimia ya watoto wote waliopo mashuleni kutoka idadi ya watoto wote walio na umri wa kuandikishwa/kuhudhuria shule katika jamii.

Mwaka Wavulana Wasichana Jumia GPI

2000 58.6 59.1 58.8 1.01

2001 65.8 65.2 65.5 0.99

2002 82.1 79.3 80.7 0.97

2003 90.4 86.7 88.5 0.96

2004 91.4 89.7 90.5 0.98

2005 95.6 93.9 94.8 0.98

2006 96.8 95.4 96.1 0.99

2007 97.6 97.0 97.3 0.99

2008 97.5 97.0 97.2 0.99

2009 95.8 96.0 96.0 1.00



Sababu za Wanaoacha Elimu ya Msingi kwa

Jinsia

Asilimia ya wanafunzi wanaomaliza miaka yote saba

ya elimu ya msingi imeshuka kutoka asilimia 78.0

mwaka 2006 hadi asilimia 62.5 mwaka 2008, hivyo

mabadiliko ya kasi yanahitajika ili kufikia lengo la

MKUKUTA la asilimia 90. Hata hivyo sababu zilizopo

katika BEST (MoEVT, 2009) ni finyu sana. Katika

mwaka 2008, asilimia 69.5 ya watoto walioacha shule

kwa sababu ya utoro (Jedwali Na 7)12, lakini BEST

haielezi kilichosababisha utoro huo. Pia taarifa hiyo

ya BEST haitoi takwimu za kuacha shule kwa jinsia.

Wakati huo huo, wasichana walioacha shule kwa

sababu ya mimba ni asilimia 5 ya watoto wote

wanaoacha shule.

12 Namba ya watoro zimepungua lakini kiwango cha watoto wanaoacha shule kwa sababu ya utoro kimeongezeka. 

Jedwali Na. 6: Viwango vya Mahudhurio Shule za Msingi kwa 

Eneo na Jinsia, 2000/01 na 2007

Chanzo: Hesabu zilizofanywa na Hoogeveen na Ruhinduka (2009)
kutokana na HBS 2007.

Angalia: Watafiti waliotajwa hapo juu wanatafsiri taarifa za mahudhurio katika
HBS kuwa ni sawa na waliojiunga na wanatoa taarifa ya “viwango vya
waliojiunga”.

Mahudhurio Mahudhurio Mahudhurio Mahudhurio

Halisi Halisi ya Jumia ya Jumia

2000/01 2007 2000/01 2007

Dar es
Salaam 0.71 0.91 0.99 1.19

Miji
Mingine 0.71 0.91 0.97 1.22

Vijijini 0.56 0.82 0.82 1.16

Wavulana 0.57 0.82 0.85 1.17

Wasichana 0.61 0.86 0.86 1.18

Jumia 0.59 0.84 0.85 1.17
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Jedwali Na. 7: Idadi ya Wanaoacha Shule
za Msingi na Sababu

Chanzo: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi - MoEVT (2009)

HBS 2007 imekusanya sababu za kutokuhudhuria

shule kwa watoto walio na umri wa miaka 7-13. Katika

hali ya kutia matumaini, asilimia ya watoto

wasiohudhuria kutokana na sababu ya “shule kuwa

ghali sana” ilishuka kutoka asilimia 11.7 ya HBS

2000/01. hadi asilimia 5.0 mwaka 2007. Pamoja na

hayo, asilimia ya watoto wasiohudhuria shule kwa

sababu ni “wakubwa sana au waliokwisha kumaliza”

iliruka kutoka asilimia 4.2 hadi asilimia 48.9, kwa

sababu watoto wengi wanaanza shule katika umri

unaotakiwa au mapema zaidi (DPG, 2008).

Mabadiliko makubwa yapo miongoni mwa watoto wa

vijijinina yanahusishwa na utekelezaji wa Mpango wa

Maendeleo wa Elimu ya Msingi (MMEM). Hata hivyo,

ongezeko la watoto wanaotoa sababu ya kuwa ‘shule

haina maana/haivutii’ linaogopesha – sehemu hii

iliongezeka kwa karibu asilimia mara 5 kitaifa wakati

kwa Dar es Salaam iliongezeka kutoka asilimia 2.3

hadi asilimia 24.3. Utafiti kuchunguza hisia hizi hasi

zilizozagaa kuhusu shule utakuwa na faida kubwa ili

kuhakikisha kuwa hivi ndivyo shule zinavyoonekana

kutokana na sababu ya kukosa uwiano kati ya kile

kinachofundishwa na mahitaji ya stadi zinazohitajika

na vijana kupata riziki zao.

Sababu 2007 2008

Idadi % Idadi %

Utoro 53,032 66.6 50,401 69.5

Mimba 4,362 5.5 3,370 4.6

Kifo 4,492 5.6 3,898 5.4

Ugonjwa 1,561 2.0 1,432 2.0

Ugonjwa wa Mzazi
au Miezi 731 0.9 630 0.9

Ukosefu wa Mahitaji
ya Shule 3,018 3.8 3,163 4.4

Nyingine 12,374 15.6 9,585 13.2



Kiwango cha wanafunzi wanaofaulu mtihani wa

kumaliza elimu ya msingi (MKEM) kilishuka kutoka

asilimia 70.5 mwaka 2006 hadi asilimia 54.2 mwaka

2007 na asilimia 52.7 mwaka 2008, ikidaiwa kuwa

imetokana na mabadiliko ya mtaala na usimamizi

imara wa mitihani. Ingawa lengo la MKUKUTA la

asilimia 60 ni gumu,lakini bado linaweza kufikiwa.

Kuna tofauti ya kijinsia katika matokeo ya MKEM

ambapo kwa mwaka 2008, asilimia 46 ya wasichana

walifaulu ukilinganisha na asilimia 60 ya wavulana.

Kwa kuongezea, mgawaniko wa takwimu kwa mkoa

na jinsi unaonyesha tofauti kubwa.Dar es Salaam

ilipata matokeo mazuri ya kufaulu ya kiwango cha

asilimia 74 (wavulana 82%, wasichana 66%)

waliofanya mtihani wakati Shinyanga ilipata kiwango

cha chini cha kufaulu cha asilimia 34 (wavulana 46%,

wasichana 22%) katika mitihani ya mwaka 2008.

Tofauti za matokeo ya mtihani kijiografia zinahusiana

na mgao wa bajeti na uwiano wa wanafunzi kwa

mwalimu. Katika asilimia 20 ya wilaya zenye mgao

mkubwa wa bajeti, kiwango cha kufaulu MKEM

kilikuwa asilimia 57.6 wakati katika asilimia 20 ya

wilaya zenye mgao mdogo wa bajeti kiwango cha

kufaulu kilikuwa asilimia 43.6. Katika asilimia 20 ya

wilaya zenye mgao mkubwa wa bajeti, wastani wa

uwiano wa wanafunzi kwa mwalimu ulikuwa 43.5:1

wakati katika asilimia 20 ya wilaya zenye mgao

mdogo wa bajeti uwiano wa wanafunzi: mwalimu

ulikuwa 69.8:1.13 Juhudi za kuboresha usawa katika

utoaji wa elimu kupitia mgao unaozingatia vigezo

muhimu (formula-based grant) bado hautekelezwi

ipasavyo, hivyo kumaanisha kuwa lengo la

MKUKUTA la uwiano wa wanafunz kwa mwalimu wa

45:1 kwa elimu ya msingi haliwezi kufikiwa, hususani

katika kipindi hiki ambacho kina mahitaji makubwa ya

kuongeza shule za sekondari.

Matokeo ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi

13 Background Analytical Note for the Annual Review of General Budget Support 2008: Equity and Efficiency in Service Delivery: Human Resources, page 5
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Kiwango cha Kuendelea na Elimu ya Sekondari

Kutoka Elimu ya Msingi

Kiwango cha kuendelea na elimu kutoka Darasa la

VII kwenda Kidato cha 1 kimeshuka kutoka asilimia

67.5 mwaka 2006 hadi asilimia 56.7 mwaka 2007,

kikiendana na kushuka kiwango cha kufaulu mitihani,

lakini bado kinazidi lengo la MKUKUTA la asilimia 50.

Elimu ya Sekondari

Usawa wa kijinsia katika kujiunga unaanza 

kuporomoka katika ngazi ya elimu ya sekondari.

Kitaifa, idadi ya wanafunzi wa kike waliojiunga Kidato

cha 1 mwaka 2009 ilikuwa asilimia 44.6, ambayo ni

asilimia 43.9 kwa shule za serikali na asilimia 52.6

kwa shule binafsi. Kiwango cha wanafunzi wasichana

kinaporomoka zaidi wanapomaliza Kidato cha 6,

ambapo wasichana wanakuwa theluthi moja tu ya

wanafunzi wote waliojiunga na ni asilimia 35 katika

shule za serikali na asilimia 45 katika shule binafsi. 
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Chanzo: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi – MoEVT, BEST 2004, 2007 and 2009

Jedwali Na. 8: Waliojiunga na Elimu ya Sekondari kwa Jinsia

Mwaka
Wavulana Wasichana                                                  Jumla

Idadi % Idadi % Idadi %

2000 141,648 54.1 120,248 45.9 261,896 100.0

2001 155,787 53.8 133,912 46.2 289,699 100.0

2002 176,055 54.5 147,263 45.5 323,318 100.0

2003 187,578 54.3 157,863 45.7 345,441 100.0

2004 232,636 53.8 199,963 46.2 432,599 100.0

2005 279,754 53.4 244,571 46.6 524,325 100.0

2006 358,128 53.0 317,544 47.0 675,672 100.0

2007 543,196 53.2 477,314 46.8 1,020,510 100.0

2008 679,124 55.6 543,279 44.4 1,222,403 100.0

2009 812,945 55.4 653,457 44.6 1,466,402 100.0



Idadi na kiwango cha wasichana na wavulana walio-

jiunga na shule za sekondari inaongezeka kwa kasi;

ilipofika mwaka 2009, idadi ya wanafunzi katika

Kidato cha 1 hadi cha 4 kama asilimia ya watoto /

vijana wote walio na umri stahili wa sekondari (miakae

14-17) ilikuwa asilimia 39 kwa wasichana na asilimia

48 kwa wavulana. Hiki ni kiwango cha jumla cha

waliojiunga, ambacho kiko juu kuliko kiwango halisi

cha waliodahiliwa katika idadi ya watoto/vijana wenye

umri wa miaka 14-17 walioandikishwa shule za

sekondari. Tofauti ya kiwango halisi cha waliojiunga

kati ya wasichana (28.5%) na wavulana (29.7%) ni

kidogo sana kuliko tofauti ya kiwango cha jumla

waliojiunga, ikiashiria kuwa wasichana wana

uwezekano mkubwa wa kujiunga na shule katika umri

sahihi, huenda kutokana na shauku ya wazazi

kuhakikisha kuwa mabinti zao wanamaliza elimu

kabla hawajawa “wakubwa sana”.

Jedwali Na. 9: Waliojiunga na Shule za Sekondari kwa Aina na Jinsia

*NER= Kiwango Halisi cha Waliojiunga (Net Enrolment Rate)

**GER= Kiwango cha Jumla cha Waliojiunga (Gross Enrolment Rate)

Daraja Kidato 1-4 Kidato 5-6 Kidato 1-6

Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla

2006 NER* 12.4 14.3 13.4 1.1 0.9 1.0 13.6 12.6 13.1

GER** 21.0 19.3 20.2 4.1 2.4 3.2 16.0 13.7 14.8

2007 NER 20.0 21.5 20.7 1.3 0.6 1.6 21.7 19.6 20.6

GER 32.0 29.0 30.5 4.7 2.8 3.7 23.9 20.3 22.1

2008 NER 24.5 24.3 24.4 1.6 1.3 1.4 25.8 21.2 23.5

GER 39.7 32.6 36.2 5.1 2.9 4.0 29.5 22.8 26.1

2009 NER 29.7 28.5 29.1 1.4 1.5 1.5 30.6 25.1 27.8

GER 47.8 39.3 43.6 5.2 3.6 4.4 35.3 27.4 31.3
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HBS ya mwaka 2007 inaonyesha tofauti ndogo kati

ya viwango vya mahudhurio ya wavulana na

wasichana katika vidato vya shule za sekondari vya

chini. Pia viwango hivyo vinaonyesha ongezeko la

mahudhurio kutoka mwaka 2000/01 hadi 2007,

ambapo  viko juu kwa Dar es Salaam kuliko sehemu

nyingine, na viko chini sana miongoni mwa watoto

wa vijijini ambao bado kiwango halisi mahudhurio ni

asilimia 10 tu.
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14 Waandishi wanazielewa  repoti za mahudhurio katika HBS kuwa sawa na kujiunga na ripoti ya “viwango vya kuiunga” 

Jedwali Na. 10: Viwango vya Mahudhurioya Shule za 

Sekondari kwa Eneo na Jinsia, 2000/01

na 200714

Kiwango Kiwango Kiwango Kiwango

Halisi cha Halisi cha cha Jumia cha cha Jumla cha

Mahudhurio Mahudhurio Mahudhurio Mahudhurio

2000/01 2007 2000/01 2007

Dar es

Salaam 0.19 0.32 0.31 0.55

Miji
Mingine 0.15 0.28 0.28 0.52

Vijijini 0.02 0.10 0.05 0.20

Wavulana 0.05 0.09 0.09 0.29

Wasichana 0.04 0.09 0.11 0.27

Jumla 0.05 0.15 0.10 0.28

Chanzo: Hesabu zilizofanywa na Hoogeveen na Ruhinduka (2009) kutokana na
HBS 2007.



Kiwango cha wanafunzi wanaofaulu mtihani wa

Kidato cha 4 (daraja 1-3) kimepungua sana kutoka

asilimia 35 mwaka 2006 na 2007 hadi kufikia chini ya

asilimia 27 mwaka 2008. Hii inathibitisha madai ya

kwa muda mrefu kuhusu udhaifu wa viwango vya

ufundishaji na ukweli kwamba upanuzi wa elimu

hauwezi kuja kirahisi. Zaidi ya asilimia 80 ya

wanafunzi wanaofanya mtihani hufaulu somo la

Kiswahili wakati ni robo tu ya watahiniwa hufaulu

somo la hisabati za msingi. 

Uchambuzi wa matokeo ya mtihani wa mwaka 2008

kijinsia na aina ya shule bado haujapatikana. Hata

hivyo, kwa mwaka 2007, chini ya theluthi moja ya

wanafunzi (30.5%) katika Shule za Sekondari za

Jamii walifaulu kwa daraja 1-3, ukilinganisha na zaidi

ya nusu (56.8%) ya wanafunzi wa seminari, na chini

ya nusu (47.9%) katika shule za serikali.

Viwango vya juu vya kufaulu kwa daraja la 4 na

madaraja ya kushindwa vinathibitisha udhaifu wa

mafunzo na ukosefu wa fursa ya kuwapatia vijana wa

kitanzania stadi muhimu za kiufundi ili waweze

kuendelea katika kuwa nguvu kazi. Kupungua kwa

asilimia ya walimu wa sekondari waliofuzu inaweza

kuwa sababu kuu iliyochangia viwango vya

kufaulu/kutoafaulu (RAWG 2009)

Upatikanaji wa Elimu kwa ajili ya Watoto Wenye

Ulemavu

Kwa sasa, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi

inatunza takwimu na kumbukumbu kuhusu watoto

wenye ulemavu wanaojiunga na shule. Hata

hivyo,bado takwimu hizo za Wizara hazijakamilika.

BEST ya mwaka 2008 inaonyesha, karibu watoto

35,000 walio katika shule za msingi wana aina fulani

ya ulemavu, sawa na asilimia 0.4 ya wanafunzi wote

(MoEVT, 2008). Idadi hii imepungua hadi watoto

27,500 mwaka 2009, ambapo asilimia 41 yake ni

wasichana (MoEVT, 2009). Utafiti wa Watu Wenye

Ulemavu wa mwaka 2008 uliofanywa na Ofisi ya Taifa

Kiwango cha Wanafunzi Wanaofaulu Mtihani wa Kumaliza Kidato cha Nne
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ya Takwimu (NBS) umegundua kuwa watoto 4 kati ya

10 wenye umri wa kwenda shule na walio na ulemavu

walikuwa wanahudhuria shule.  Kiwango hiki cha

mahudhurio ni chini ya nusu ya kiwango cha

mahudhurio ya watoto wote. Aidha, ni chini ya asilimia

2 ya watoto wenye ulemavu walihudhuria shule

maalumu na ni asilimia 16 ya watoto wenye ulemavu

walidai kukataliwa kujiunga na shule. (Wizara ya Afya

na Ustawi wa Jamii (MoHSW), 2009).

Elimu ya Juu 

Kupungua kwa uwakilishi wa wanawake kunaendelea

kwenye kujiunga na elimu ya juu  na ni asilimia 34 tu

ya wanafunzi waliojiunga na  vyuo vya elimu ya juu

kwa mwaka 2008/09 walikuwa wanawake (31,820

kati ya 95,525) (MoEVT 2009). Uanzishwaji wa

madarasa ya matayarisho kwa wanawake walio na

sifa za chini umebuniwa kusaidia kuongeza idadi ya

ya hiyo. Hatua hizi za makusudi zimeongeza

uandikishaji wa wanafunzi wanawake katika Chuo

Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) kutoka asilimia 27

mwaka 2001/2002 hadi asilimia 38 mwaka 2005/06

(Kurugenzi ya Mipango na Maendeleo, Facts and

Figures, UDSM, Julai 2006). Uandikishaji wa

wanawake kwenye Kitivo cha Sayansi umeongezeka

kutoka asilimia 28 hadi asilimia 40 katika kipindi hicho.

Usawa wa kijinsia miongoni mwa wafanyakazi wa

taaluma bado uko chini ambao ni asilimia 17 tu

wanawake, asilimia 10 tu ya Maprofesa Washiriki na

asilimia 13.2 ya Maprofesa Kamili ni wanawake.

Wanafunzi 114,399 walijiunga na kozi za mafunzo ya

ufundi ambazo hutolewa na Mamlaka ya Mafunzo ya

Ufundi (VETA) mwaka 2008, ikiwa ni pungufu kutoka

wanafunzi 145,423 waliojiunga mwaka 2007. Katika

miaka hiyo miwili, wanawake walikuwa asilimia 47 ya

wanafunzi wote, kukiwa na tofauti kubwa miongozi

mwa kozi mbalimbali, kwa mfano, asilimia 17.6

wasichana katika kozi za uhandisi na sayansi

nyingine; asilimia 64.6 katika kozi za afya na sayansi

za afya (MoEVT, 2008).
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Masuala mengi yanaibuka kutoka katika takwimu

zilizotajwa hapo juu, hasa matokeo mabaya ya

mitihani kwa wasichana ukilinganisha na wavulana,

na viwango vya chini vya kuendelea na elimu za juu

kwa wasichana. Udhaifu huu unaweza kusababishwa

na kujumuisha ukweli kwamba wasichana wengi ndio

husaidia kazi za nyumbani, kulea wadogo zao

wadogo na kuuguza wagonjwa katika familia. Pia,

mimba za utotoni na ndoa za mapema navyo

huchangia katika udhaifu huu wa wasichana katika

mitihani na kuendelea na elimu ya juu. 

Kuna haja ya kuziongezea nguvu hatua hizi za

makusudi na juhudi za kupunguza umaskini wa kipato

katika ngazi ya kaya, kuimarisha elimu ya umma juu

ya ubaguzi wa kijinsia katika mgawanyo wa kazi na

kuzuia ndoa na uzazi mapema kwa wasichana Ili

kutafuta suluhisho la masuala haya.

4.3  Afya na Lishe
Sehemu hii inawasilisha taarifa za karibuni juu ya

viashiria vya afya na lishe kwa kuanzia na takwimu

zinazohusu matarajio ya kuishi. Sehemu hii inatumia

takwimu mpya kutoka tafiti za ukimwi na malalaria

(Tanzania HIV and Malaria Indicator Survey – THMIS

(2007/08)), HBS 2007 na taarifa mpya kutoka mifumo

ya takwimu ya kiutawala na kiutendaji pale

zilipopatikana. Pia kuna taarifa zinazohusu matumizi

ya huduma za afya na jinsi watu wanavyoridhika na

huduma hizo; pamoja na rasilimali watu ya sekta ya

afya. Viashiria hivi vya afya na lishe vipo chini ya

Eneo Kuu la Pili la MKUKUTA: Ubora wa Maisha na

Ustawi wa Jamii, ambalo moja ya malengo yake ni

kuongeza ubora wa maisha, afya na ustawi wa jamii

wa watoto wote na wanawake hasa walio katika

makundi yasiyojiweza. 
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Matarajio ya Kuishi 

Matarajio ya kuishi wakati wa kuzaliwa yanakadiriwa

kuwa miaka 51 kutoka katika Sensa ya Watu na

Makazi ya mwaka 2002, ukilinganisha na miaka 49

iliyokadiriwa kutoka Sensa ya mwaka 1988 (NBS

2006). Ongezeko hili dogo licha ya kupungua vifo vya

watoto walio chini ya miaka mitano linahusishwa zaidi

na vifo vya watu wazima kutokana na athari ya

UKIMWI. Hakuna tofauti ya matarajio ya kuishi kati ya

wanaume na wanawake. Kulingana na makisio rasmi

ya NBS, matarajio ya kuishi yalitegemewa

kuongezeka hadi miaka 53 kwa wanaume na miaka

56 kwa wanawake ifikapo mwaka 2008. Hata hivyo,

makisio haya yanaweza kuwa chini sana ya ongezeko

halisi kwa vile maambukizi ya UKIMWI na vifo vya

watoto chini ya miaka mitano yapo chini kuliko

ilivyoaminika katika mahesabu ya makisio ya NBS.

Inawezekana kabisa kuwa makisio hayo

yatakapopitiwa upya kwa kutumia taarifa mpya za vifo

na UKIMWI, yakaongeza matarajio ya kuishi hadi

umri unaokaribia miaka sitini kwa wanaume na miaka

sitini kwa wanawake (RAWG 2009).

Vifo vya Watoto Wachanga na Walio

Chini ya Miaka Mitano

Takwimu mpya kutoka THMIS ya mwaka 2007/08

zinzthibitisha kwaa maendeleo makubwa

yamepatikana katika kukabiliana na vifo vya watoto

wachanga na walio chini ya miaka mitano. Takwimu

pia zimethibitisha kupungua kwa vifo vya watoto walio

chini ya miaka mitano kati ya mwaka 1999 hadi

2004/5 na kutoka mwaka 2004/5 hadi 2007/8. Hizi ni

taarifa nzuri sana na zinathibitisha uchambuzi wa

awali uliochapishwa katika PHDR 2007 ulioashiria

kuwa tayari punguzo kubwa la vifo hivi lilishaanza

kutokea katika kipindi cha mwaka 2000-2004.15

Mwelekeo wa vifo kuanzia mwaka 1999 unaonyesha

kuwa Tanzania ipo katika mstari sahihi wa kufikia

shabaha ya MKUKUTA ya mwaka 2010, na ile ya

Malengo ya Dunia ya Milenia (MDG) ya mwaka 2015

pia itaweza kufikiwa (Mchoro Na. 3 na 4). 
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Wakati wa Kuzaliwa Muda Mfupi Baada
ya Kuzaliwa

Uchangani Utotoni Chini ya Miaka Mitano

32 29
40

59

36 29

99

68
58 53 47

36

1999 2004/5 2007/8

147

112
91

Mchoro Na. 3: Vifo vya Watoto Wachanga na walio Chini ya Miaka 5, 1999, 2004/05, 2007/08

Chanzo:  TRCHS (1999), TDHS (2004/5), THMIS (2007/8)
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Chanzo: TRCHS (1999), TDHS (2004/5), THMIS (2007/8).
Makadirio ya utafiti yanawekwa “katikati ya mwaka”16, katika mstari uliopinda.

Mchoro Na. 4: Makadirio na Makisio ya Vifo vya Watoto walio Chini ya Miaka 5, 1997 - 2015

160

140

120

100

80

60

40

19
97

19
99

20
01

20
03

20
05

20
07

20
09

20
11

20
13

20
15

TRCHS (1999)
KATI YA MWAKA 1997

TDHS, (2004/5)
KATI YA MWAKA 2002

THMIS (2007/8)
KATI YA MWAKA 2005

VIFO VYA WATOTO CHINI YA MIAKA
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Expon. (VIFO VYA WATOTO CHINI YA MIAKA)

16 Kila Tafiti ilipima kiwango cha vifo vya watoto vya miaka mitano kabla.Tumetumia makisio ya tafiti hizi kwa kuyaweka kati ya mwaka husika, kwa ajili ya
kuzingatia mtiririko wa wa makisio. 



Katika kipindi cha awali cha utoto, kwa kawaida vifo

vya wavulana huwa ni zaidi kuliko vya wasichana.

THMIS ya mwaka 2007/08 inaonyesha kuwa vifo vya

watoto wachanga kwa wavulana vilikadiriwa kufikia

74 ukilinganisha na vifo 70 kwa wasichana kwa kila

watoto 1,000 hai waliozaliwa,  pia ilionyeshwa

wavulana kuwa uwezekano mkubwa wa kufariki kabla

ya kufikia mwezi mmoja kuliko wasichana. Kwa

upande mwingine, uwezekano wasichana kufariki

baada ya mwezi mmoja ni ni mkubwa kuliko

wavulana. Kwa ujumla, viwango vya vifo vya watoto

walio chini ya miaka mitano havionyeshitofauti kubwa

ya kijinsia 

Uchunguzi wa takwimu zilizogawanywa kiumri za vifo

vya watoto (Mchoro Na 4.3.3.) unaonyesha kuwa

mabadiliko makubwa yametokea katika umri ulio

baada ya mwezi mmoja na kabla ya mwaka mmoja.

Vifo vya watoto kabla ya kufikia umri wa mwezi mmoja

vimepungua kidogo tu na kuthibitisha kwa nini kuna

kiasi kikubwa katika vifo vya watoto walio chini ya

miaka mitano. Vifo vya watoto chini ya mwezi mmoja

vinahusishwa zaidi na maendeleo duni katika huduma

za afya ya uzazi na zilikuwepo katika miaka ya

karibuni. THMIS ya mwaka 2007/08 iligundua tofauti

ndogo ya kushangaza ya vifo vya watoto walio chini

ya miaka mitano kati ya maeneo ya mijini (vifo 110

kati ya watoto 1,000 waliozaliwa hai) na vijijini (vifo

112). Hata hivyo, bado kuna tofauti kubwa ya

uwezekano / hatari ya kufa miongoni mwa makundi

ya ustawi, ambapo watoto walio katika kundi la

asilimia 20 la kaya zilizostawi zaidi wakiwa na ki-

wango cha vifo cha asilimia 22 chini zaidi ya kiwango

cha kundi la asilimia 20 ya kaya maskini zaidi (vifo kati

ya 101 na 129 kwa kila watoto 1,000 wanaozaliwa

hai). Tofauti kama hiyo pia inaonekana kati ya

wanawake walio na elimu ya juu zaidi na wale walio

na elimu ya chini zaidi (elimu ya sekondari au juu:

78/1,000; wasio na elimu 129/1,000). Licha ya hayo,

takwimu mpya zinaonyesha kuwa tofauti za vifo vya

watoto walio chini ya miaka mitano zinazotokana na

tofauti za kipato zimepungua. Hata hivyo, hazionyeshi
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kuwa sababu za kupungua huku zinahusiana na

utoaji au upatikanaji wa huduma za afya ambazo

hazikubadilika sana katika kipindi hiki bali

inawezekana ni kutokana na kupungua kwa malaria

na vifo husika kwa sababu ya juhudi za kudhibiti wa

malaria huko vijijni katika miaka mitano iliyopita

(Smithson, 2009). 

THMIS ya mwaka 2007/08 ilikuwa wa kwanza kitaifa

kuchunguza kiwango cha maambukizi mapya ya

ugonjwa wa malaria. Utafiti huu unatoa taarifa

muhimu zinazoweza kutumika kutathmini mafanikio

yaliyopatikana katika hatua mbalimbali za kudhibiti

ugonjwa huu ambao umechangia kiasi kikubwa cha

kuugua na vifo hasa kwa watoto wadogo.

Ugonjwa wa malaria hauna usawa katika kuenea

hapa nchini. Mnamo mwaka 2007/8 kulikuwa na

mikoa mitano ya Tanzania Bara ambapo kiwango cha

maambukizi mapya ya malaria kwa watoto wa umri

kati ya miezi 6 na 59 kilikuwa chini ya asilimia 5 wakati

katika mikoa mingine mitano kiwango hicho kilikuwa

asilimia 30 na zaidi. Mikoa iliyoathirika zaidi ni Kagera,

Mara na Mwanza, ambaya inayopakana na Ziwa

Victoria; na Lindi na Mtwara iliyo katika pwani ya

Kusini Mashariki ya bahari ya Hindi. Hapakuwa na

tofauti ya kijinsia katika kiwango cha maambukizi

mapya ya malaria.

Afya ya Wajawazito

Ukadiriaji wa vifo vya wajawazito kutoka katika tafiti

unahitaji kutumia sampuli kubwa zaidi wakati ratiba

ya tafiti za NBS inapanga kufanya tafiti hizo kila baada

ya miaka 10 au zaidi. Utafiti wa mwaka 2004/5

(ambao unawakilisha vifo vilivyotokea miaka kumi

kabla ya utafiti) ulikadiria uwiano wa vifo vya

wajawazito (MMR) 578 kwa kila watoto 100,000

waliozaliwa hai. Hii ni sawa na zaidi ya kifo kimoja cha

mjamzito kwa kila saa moja. Makadirio haya ni juu

kidogo ya yale kutoka utafiri wa mwaka 1996

(MMR = 529), ingawa tofauti hiyo si muhimu

kitakwimu. Sababu kuu za vifo vya wajawazito ni



kutoka damu kwa wingi, maambukizi ya vijidudu,

kutoa mimba kusiko salama, kifafa cha uzazi na

kuchelewa kupata huduma wakati wa uchungu wa

kujifungua.

Kutokana na kukosekana kwa makadirio ya mara kwa

mara ya vifo vya wajawazito, kiwango cha kujifungua

kwa kusaidiwa na wakunga waliosoma hutoa kiashiria

mbadala cha huduma za afya zinazotolewa kwa

wajawazito. Utafiti wa mwaka 2004/05 unakadiria

asilimia 46 ya wajawazito walihudumiwa na mhudumu

aliyesoma wakati wa kuzaa, hii ikiwa karibu sawa na

kiwango cha watoto waliozaliwa katika huduma ya

afya (zahanati, kituo au hospitali). Makadirio ya

2004/05 hayakuwa tofauti sana na yale ya utafiti wa

mwaka 1999 (43.7% kwa Tanzania Bara).

Takwimu za kiutendaji za mwaka 2007 zinatoa

makadirio ya juu kiasi ya kuzalia katika huduma za

afya, yanayofikia watoto 853,000 kati ya watoto

1,600,000 waliotarajiwa kuzaliwa kwa mwaka huo

sawa na asilimia 53. Hata hivyo, kutokana na udhaifu

uliopo katika mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za

kiutendaji, ni mapema mno kuhitimisha juu ya

mwelekeo wa karibuni wa kiashiria hicho bila ya

kuchambua zaidi taarifa hizo.

Upatikanaji wa huduma rasmi za kujifungulia /

wahudumu waliosoma unatofautiana miongoni mwa

makundi ya watu. Akina mama wa vijijini wana

uwezekano mdogo ukilinganisha na wale wa mijini

kujifungulia katika huduma ya afya, ambapo tofauti ni

kubwa zaidi miongoni mwa makundi ya kiuchumi au

kielimu (Jedwali Na.11).
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Jedwali Na. 11, linaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 80

ya wanawake wa mijini walijifungua katika huduma ya

afya ukilinganisha na asilimia 39 ya wanawake wa

vijijini. Mikoani, viwango cha kujifungulia katika taasisi

ya afya vinatofautiana kutoka asilimia 28 huko

Shinyanga hadi asilimia 91 huko Dar es Salaam 

(angalia Mchoro Na 5). Utafiti wa karibuni

unathibitisha kuwa wanawake hupenda kujifungua

kwenye huduma ya afya lakini wanashindwa

kutokana na umbali / matatizo ya usafiri, gharama

kubwa (ikiwa ni pamoja na kununua vifaa vya

kujifungulia na malipo yasiyo rasmi) na kiwango duni

cha ubora katika huduma hizo (Women Dignity

Project, 2005)

Jedwali Na. 11: Asilimia ya Kujifungulia Huduma ya Afya
na Sifa za Mama

Chanzio: Utafiti wa TDHS 2004/5, unaotumia watoto waliozaliwa miaka 5 kabla
ya utafiti.
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Mchoro Na. 5: Kiwango cha Matumizi ya Huduma ya Afya katika Kujifungua Kimkoa, 2007

Chanzo: Taarifa za Kanda za RCH za Matumizi huduma ya afya katika kujifungua
kama asilimia ya watoto wote waliotarajiwa kuzaliwa kwa mkoa mnamo mwaka
2007
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Zaidi ya hapo, kuwepo kwa huduma ya karibu ya afya

hakutoshi. Tanzania Service Provision Assessment

Survey ya mwaka 2006 ilioonyesha upatikanaji dhaifu

wa huduma za afya za msingi za kutosha wakati wa

dharura wa  kujifungua hata katika hospitali na vituo

vya afya (NBS na ORC Macro 2007). Kuna mahitaji

ya wazi na ya haraka kuhakikisha upatikanaji wa

haraka wa wafanyakazi na vifaa vya kutosha vya

kuzalishia kwa kawaida kuwa huduma zote za afya

ya uzazi. Pia, zijengewe zahanati uwezo wa upasuaji

inapotokea dharura, na hospitali na baadhi ya vituo

vya afya vipatiwe vifaa vyote muhimu vya upasuaji wa

dharura na usio wa dharura. 

Sera za Serikali zinaagiza kuwa wajawazito wote

wapatiwe huduma za bure za kliniki lakini hili

linafanywa katika sehemu chache tu. Bado

wanawake wengi wajawazito wanalazimika kwenda

na vifaa vyao vya kujifungulia wakati wao ukifika.

Hivyo uboreshaji wa huduma za wajawazito ni lazima

ujumuishe upatikanaji wa bure wa vifaa vya

kujifungulia; wakunga  na wafanyakazi wa afya

waliofuzu. Utafiti uliofanyika umeonyesha kuwa kila

mjamzito anahitaji vifaa vya kujifungulia 

vinavyogharimu kiasi cha Shilingi 6,000 tu.

Kuboreshwa kwa huduma na uwajibikaji wa 

madaktari na wauguzi pamoja na upatikanaji rahisi wa

usafiri na mifumo ya rufaa kwa wanawake wajawazito

kutasidia kupunguza vifo vya wajawazito17.

Ili kukabiliana na tatizo la kiwango cha juu cha vifo

vya wajawazito, Serikali imeanzisha mpango

maalumu unaojulikana kama “National Road Map

Strategic Plan to Accelerate Reduction of Maternal,

Newborn and Child Deaths in Tanzania’ (pia

unajulikana kama ‘One Plan’), ambao ulizinduliwa na

Rais Kikwete mnamo Aprili 2008. Mpango huu

unajumuisha hatua zote muhimu za kukabiliana na

mapungufu yaliyotajwa hapo juu. Mpango unalenga

kuharakisha upunguzaji wa vifo vya wajawazito,

17 Chanzo: Mahesabu yaliyofanywa na Ifakara Health Institute kutoka utafiti wa TDHS 2004/5



watoto wanaozaliwa na wanaokulia hapa nchini na

unapanga kusogeza huduma za afya ndani ya umbali

wa kilomita 5 kutoka kila kijiji. Hata hivyo, ugawaji wa

rasilimali za vifaa, fedha na watu chini ya mpango wa

‘One Plan’ ndio kwanza umeanza. Uwekezaji na

utekelezaji wake utahitaji kuharakishwa kwa kasi ili

kufikia malengo yaliyowekwa ifikapo mwaka 2015.

Mpango wa 'One Plan' ulizinduliwa kwa pamoja na

kampeni ya ushawishi ya 'Deliver Now for Women

and Children' ambayo ni sehemu ya juhudi za kidunia

za kuharakisha kufikia malengo ya milenia (MDGs)

kwa kuhamasisha dhamira ya uongozi wa juu wa

kisiasa, ugharimiaji fedha unaojali utendaji mzuri na

kuboresha uratibu wa ufadhili.

4.4 Maambukizi na Kuathirika kwa 
Ukimwi

TMS ya mwaka 2007/08 imekadria kiwango cha

kitaifa cha maambikizi mapya miongoni mwa watu

wazima kupungua kutoka asilimia 7 mwaka 2004 hadi

kufikia asilimia 5.7,2007/08. Hata hivyo maambukizi

miongoni mwa wanawake ni makubwa kuliko kwa

wanaume (asilimia 6.8 dhidhi ya 4.7) (NBS na

wengine 2008).
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Mchoro Na. 6: Maambukizi ya UKIMWI kwa Watu

Wazima kwa Jinsia, 2007/08
Mambo makuu yanayochangia kuenea kwa janga hili

ni biashara ya ngono, matumizi madogo ya mipira ya

uume na uke, ngono miongoni mwa vizazi tofauti na

tofauti za kijinsia. Kulingana na viwango vya kiumri na

kijinsia vya maambukizi ya UKIMWI, kutoka THMIS

2007/08 na Makisio ya Idadi ya Watu Kitaifa ya

mwaka 200818 vinakisia kuwa idadi ya watanzania

wenye umri kati ya miaka 15-49 wanaoishi na virusi

vya UKIMWI ni zaidi kidogo ya watu milioni moja.19

Hata hiyo waathirika walio wengi ni wanawake wenye

umri wa ujana ambao wanaokadiriwa kufikia asilimia

61 ya watu wote wazima wanaoishi na virusi vya

UKIMWI (Mchoro Na.7). Hii inatoa taswira ya jinsi

gani wanawake walivyo katika hatari kubwa ya

kuambukizwa virusi vya UKIMWI na nafasi yao ndogo

/ kukosa kwao kauli katika muktadha (mahusiano) wa

kijamii na kingono. 

18 Makisio ya Idadi ya Watu Kitaifa yanapatikana:
http://www.nbs.go.tz/National_Projections/Tbl11_2003-2025.pdf 

19 Tahadhari:Makadirio haya hayajumuishi watu wazima wenye umri wa
miaka 50 na kuendelea na watoto walio na miaka 0-14 ambao wanaishi
na virusi vya UKIMWI. THMIS 2007/08 haitoi makadirio ya maambukizi
ya virusi vya UKMWI kwa haya makundi ya kiumri.
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Mchoro Na. 7: Makisio ya Watu Wazima Miaka 15-49 Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI kwa Umri na Jinsia, 2008.

Chanzo: Utafiti wa THMIS (2007/2008), 2008
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Kuna tofauti kubwa ya maambukizi ya virusi vya

UKIMWI miongoni mwa mikoa, kuanzia chini ya

asilimia 3 katika mikoa mitano hadi asilimia 9 ya Dar

es Salaam na asilimia 15 ya Iringa. Pamoja na hayo,

mikoa ambayo hapo awali ilikuwa na maambukizi

makubwa (k.m. Mbeya) imepungua maambukizi,

wakati mikoa mingine (k.m. Iringa) imeonyesha

ongezeko la maambukizi. Sababu zilizochangia

mabadiliko na mwelekeo katika mikoa tofauti bado

hazijajulikana. Hii ni changamoto kubwa amabayo

inahitaji kuchunguzwa zaidi na kufanyiwa utafiti.

Taarifa moja ya utafiti inadai kuwa maambukizi vijijini

yamekuwa ya chini kuliko mijini na hivyo mabadiliko

ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI katika mikoa hii

yanahusiana na mgao wa watu wa mijini na vijijini. 

Huduma za Uangalizi na Matibabu ya UKIMWI

Kampeni ya kitaifa ya ushauri na upimaji wa hiari

(VCT) imeleta ongezeko kubwa la sehemu ya watu

waliopima UKIMWI ukilinganisha na mwaka 2003/4

(angalia Mchoro Na. 8.)

Mchoro Na. 8: Kiwango cha Watu Wazima Miaka wenye miaka
15-49 Waliopima UKIMWI, 2003/04 and 2007/08

Chanzo: Tafiti za THIS 2003/04, THMIS 2007/08
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Pamekuwa na ongezeko la mara 3 la vituo vinavyotoa

huduma za ushauri na upimaji;  mara 4 la kliniki

zinazotoa matibabu ya kurefusha maisha; na  mara 5

la vituo vya kuzuia maambukizi ya mama kwa mtoto

kuanzia mwaka 2005, (PMTCT) (NACP, 2008). Hata

hivyo, idadi ya watu walioandikisha kupata uangalizi

na matibabu kila mwaka imeongezeka kwa kasi

ndogo na– imebakia katika wagonjwa wapya kama

50,000 kwa mwaka 2006 na 2007 kabla ya

kuongezeka mwaka 2008 ilipofikia wagonjwa karibu

70,000. 

Upatikanaji wa huduma za uangalizi na matibabu

unaonekana kuwa na usawa wa kijinsia, ambapo

asilimia 61 ya wagonjwa watu wazima ni wanawake,

sawa na asilimia ya watu wote wazima wanaoishi na

virusi vya UKIMWI (PHDR 2007). 

Jambo kubwa linaloleta wasiwasi kuhusiana na

uangalizi na matibabu ya virusi vya UKIMWI na

UKIMWI ni utegemezi mkubwa wa waangalizi wa

nyumbani ambao kwa kawaida ni wanawake na

wasichana. Jambo hili linawaongezea mzigo mkubwa

walionao na huenda ni chanzo cha wasichana na

wanawake kushindwa kuhitimu masomo yao. 

Inakadiriwa kuwa watu 250,000 wanapata matibabu

ya dawa za kurefusha maisha (ART), kwa sasa. Idadi

hii ni pungufu ya lengo lililopo katika “Care and

Treatment Plan” – la kufikia watu 423,000

wanaotumia dawa hizo ifikapo mwisho wa mwaka

2008. Hata hivyo, lengo hili liliwekwa wakati maam-

bukizi ya virusi vya UKIMWI yalidhaniwa kuwa juu

kuliko ilivyokuja kubainika, na ilidhaniwa kuwa

wagonjwa wote waliogudundlika wangeendelea na

matibabu. Makisio yaliyopo katika Mchoro Na.9

yanaonyesha kuwa Tanzania haitafikia idadi ya

wagonjwa 400,000 wanaopata dawa za kurefusha

maisha (ART) hata baada ya muongo wa kuandikisha

wagonjwa wapya katika kiwango cha 60,000 kwa

mwaka.
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Chanzo: Takwimu za Ujumla za NACP. Takwimu za mwaka zinakokotolewa kutoka takwmu za ujumla. Takwimu za sasa zinatokana na kumbukumbu za zamani na

dhana ya mgonjwa na Malengo  yaliyotolewa na National HIV/AIDS Care & Treatment Plan V4.0, September 2003.

Dec - 04 Dec - 05 Dec - 06 Dec - 07 yr-to-date Sept
2008
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Mchoro Na. 9: Idadi ya Watu Waliojiunga na Wanaotumia

Matibabu ya Dawa za Kurefusha Maisha kwa Mwaka (ART), 2004 – 2008



Maambukizi ya UKIMWI Toka Kwa Mama Kwenda

Kwa Mtoto

Mtandao wa mpango wa kuzuia maambukizi ya virusi

vya UKIMWI toka kwa mama kwenda kwa mtoto

(PMTCT) umeongezeka tangu 2005, lakini bado ni

mdogo licha ya ongezeko la haraka la idadi ya vituo

vinavyotoa huduma hiyo. Katika mtandao halisi wa

mpango, idadi ya wanawake wajawazito wanaopata

dawa ya “nevirapine prophylaxis” au kuanza ARV,

inakadiriwa kupanda kutoka asilimia 10 mwaka 2005

hadi asilimia 40 mwaka 2008. Kumekuwa na

mafanikio makubwa katika ongezeko la idadi ya

wanawake wajawazito waliopima UKIMWI kutokana

na ongezeko la kliniki za uzazi zenye uwezo wa kutoa

huduma ya PMTCT. Hata hivyo,   mafanikio haya

yamefifia kutokana na kushuka kwa asilimia ya

wanawake wanaopata dawa ya “prophylaxis” (Mchoro

Na.10). 
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Chanzo: Mahesabu kutoka takwimu za mpango wa PMTCT, NACP

Mchoro Na. 10:  Utekelezaji wa Mpango wa PMTCT, 2005–2008

kati ya Vizazi vilivyochunguzwa
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Wasimamizi wa mpango wanahusisha mapungufu

hayo na “ukosefu wa mara kwa mara wa madawa,

ART na vifaa vya kupimia UKIMWI” pamoja na

“utumiaji mdogo wa NVP [nevirapine prophylaxis] kwa

wajawazito walioambukizwa UKIMWI”.

Hali ya “prophylaxis” kwa watoto waliozaliwa tu ni

mbaya zaidi. Miongoni mwa watoto wachanga

waliozaliwa na akina mama walio na maambukizi, ni

asilimia 30 tu ambao wamepata dawa za

“prophylaxis” wa sababu karibu nusu hujifungulia

nyumbani na watoto wengi hawapelekwi katika

huduma ya afya kupimwa, mara tu baada ya

kuzaliwa.

Lishe

Lishe na afya ni mambo mawili yaliyofungamana.

Kwa watoto wachanga, kuugua kila mara

husababisha utapia mlo, wakati lishe duni huongeza

hatari ya magonjwa na vifo. Makadirio ya karibuni ya

kitaifa ya kudumaa na uzito pungufu ni yale

yanayotokana na Tanzania Demographic and Health

Survey ya mwaka 2004/5. DHS mpya, mwaka 2010

inatarajiwa kutoa taarifa mpya za hali halisi ya lishe

nchini.

Kiwango cha watoto chini ya miaka mitano walio na

utapio mlo kimekuwa kikishuka kwa muda sasa;

kiwango cha kudumaa kimeshuka kutoka asilimia 44

mwaka 1999 hadi asilimia 38 mwaka 2004/05, na

kiwango cha watoto wenye uzito pungufu kilishuka

kutoka asilimia 29 hadi 22.

Takwimu zinaonyesha kuwa watoto wa kiume wana

uwezekano mkubwa kiasi kupata utapia mlo katika

viashiria vyote vitatu (kudumaa – urefu mdogo

usiolingana na umri; uzito pungufu – uzito usiolingana

na umri; na kupea – uzito mdogo usiolingana na

urefu) kuliko watoto wa kike.  Watoto wa vijijini wana

uwezekano mkubwa wa kudumaa (41%) kuliko

watoto wa mjini (26%) na wana uwezekano mkubwa

wa kuwa na uzito pungufu (vijijini 23%, mijini 17%).
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Hata hivyo, pengo kati watoto wa vijijini na mijini

ambalo lilipanuka kati ya mwaka 1996 na 1999

(PHDR 2005), kupungua kati ya mwaka 1999 na

2004/05. Kulikuwa na sehemu kubwa ya watoto wa

vijijini waliokuwa na utapia mlo iliyopungua

ukilinganisha na wale wa mijini. Zaidi ya asilimia 50

ya watoto walio chini ya miaka mitano walikuwa

wamedumaa katika mikoa mitano iliyoathirika sana

(Mtwara, Lindi, Ruvuma, Iringa na Kigoma).

Kuna uhusiano mdogo kati ya hatari ya kupata utapia

mlo kwa watoto wa vijijini na hali ya ustawi kwa kaya.

Mchoro Na.11 unaonyesha kuwa ni miongoni mwa

watoto wanaoishi katika asilimia 20 ya kaya zilizo na

ustawi zaidi tu ndio wana hatari ndogo ya utapia mlo

kulinganisha na watoto walio katika kaya za makundi

mengine. Zaidi ya asilimia 40 ya watoto wa vijijini

katika kaya zote ukiondoa asilimia 20 ya kaya zenye

ustawi zaidi ni wafupi sana ukilinganisha na umri wao

na wana utapia mlo sugu. Kuna uhusiano mkubwa

kati ya utapia mlo na hali ya umaskini wa kaya

miongoni mwa watoto wa mijini (Mchoro Na. 11). 



44.2%
40.8%

45.8%

Uezo wa Kuwa na Mali

Uh
af

ifu
 w

a 
Li

sh
e

33.8%

41.8%

3rd 4rd 5rd2rd1rd

24.6%

41.6%

16.6%

31.1%

Vijijini

11.5%

50%

40%

30%

20%

10%

0%

Mjini

Mchoro Na. 11: Kiwango cha Watoto wa Vijijini na Mijini Wafupi Kuliko Umri Wao kwa Kundi la Ustawi, 2004/05

Chanzo: Utafiti wa TDHS 2004/5
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4.5 Ajira na kazi

Idadi ya Watu wenye Shughuli za Kiuchumi

Mtu anahesabika kuwa na shughuli za kiuchumi

iwapo ameajiriwa kwa angalau saa moja katika wiki

moja iliyopita, au iwapo hakushiriki shughuli kwa

muda lakini anayo kazi, au hakuwa na kazi lakini

alikuwa tayari kufanya kama ingepatikana. Uwiano

kati watu wanaoshiriki shughuli za uchumi na watu

wote wenye umri wa kufanya kazi unajulikana kama

kiwango cha ushiriki nguvukazi. Nchini Tanzania,

kiwango hiki ni kikubwa – kinafikia asilimia 90 kwa

wanaume na wanawake  kikiashiria kuwa watu

wachache walio na umri wa miaka 15 na kuendelea

hawapo katika nguvukazi, aidha kwa kuwa masomoni

muda wote au wanashiriki tu katika kazi zisizo za

malipo kama vile za nyumbani, au wale ambao ni

wagonjwa, wastaafu au wasiopenda kufanya kazi.

Jedwali Na. 12: Kiwango cha Ushiriki Nguvukazi

(miaka 15+) kwa Makazi na Jinsia, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006, 

Jedwali Na. 12 linaonyesha kuwa katika maeneo yote

ya makazi, kiwango cha ushiriki wa nguvukazi ni

kikubwa kwa wanaume kuliko wanawake. Hii inaweza

kusababishwa na wanawake wengi wanashughulika

katika kazi za nyumbani zisizo na malipo. Tofauti

kubwa kati ya wanaume na wanawake ipo Dar es

Salaam. Jedwali Na.13 linatanabaisha kuwa viwango

vya ushiriki nguvukazi kwa wanawake mara zote viko

chini ya vile vya wanaume bila ya kujali kiwango cha

elimu. Tofauti kubwa ya kijinsia ipo kwa wale walio na

elimu ya sekondari na kuendelea.
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Makazi Wanaume Wanawake Jumia

(%) (%) (%)

Dar es Salaam 87.3 84.2 85.8

Miji mingine 88.4 86.1 87.2

Vijijini 91.6 90.1 90.8

Jumia 90.5 88.8 89.6



Jedwali Na. 13: Kiwango cha Ushiriki Nguvukazi (miaka 15+) 

kwa Kiwango cha Elimu na Jinsia, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,

Ajira na Ukosefu wa Ajira

Miongoni mwa watu waliomo katika nguvukazi, karibu

asilimia 90 wameajiriwa, asilimia 7 wana ajira finyu au

hawafanyi kazi masaa mengi kama ambavyo

wangalivyopenda, na asilimia 11.7 hawana ajira. Hata

hiyo, wanawake wana uwezekano mkubwa kidogo wa

kukosa ajira kuliko wanaume.

Jedwali Na. 14: Watu Wanaoshiriki Shughuli za Kiuchumi 
(miaka 15+)) kwa Hali ya Ajira na Jinsia, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,

Elimu Wanaume Wanawake Jumia

(%) (%) (%)

Hakuwahi Kuhudhuria Shule 90.1 87.1 88.1

Hakumaliza Elimu ya Msingi 79.1 77.1 78.2

Amemaliza Elimu ya Msingi 97.6 96.1 96.8

Elimu ya Sekondari na Kuendelea 82.2 74.2 78.8

Total 90.5 88.8 89.6

Hali ya Ajira Wanaume Wanawake Jumia

(%) (%) (%)

Wenye Ajira 89.3 87.4 88.3

Wenye Ajira Kamili 82.0 81.0 81.5

Wenye Ajira Finyu 7.3 6.5 6.9

Wasio na Ajira 10.7 12.6 11.7

Jumia 100.0 100.0 100.0
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Ajira Kiuzalishaji, Aina ya Kazi, Hali ya Ajira na

Kisekta ya Uchumi

Jedwali Na.15 linaonyesha kuwa kilimo kinaajiri kwa

idadi kubwa ya watu, na idadi kubwa ya wanawake

(79.7%) wanajishughulisha na kilimo kuliko wanaume

(70.6%). Zaidi kidogo ya asilimia 6 ya wanawake

wameajiriwa katika kaya binafsi na katika biashara ya

jumla na rejareja. Kwa wanaume, ambapo sekta kuu

ya pili kwa ajira ni biashara ya jumla na rejareja

iliyoajiri asilimia 9.3. Biashara ya jumla narejareja ni

mwajiri mkuu wa wanaume na wanawake katika

maeneo ya mijini, hasa wanaume.

Jedwali Na.16 linaonyesha aina ya kazi wanazoshiriki

wanaume na wanawake walioajiriwa. Jijini Dar es

Salaam, karibu theluthi moja (31.4%) ya wanawake

walioajiriwa wanafanya kazi za ujuzi mdogo

ukilinganisha na asilimia 12.3 tu ya wanaume, wakati

asilimia ya wanawake wanaofanya kazi za kitaalamu

na kiufundi ni ndogo kuliko ile ya wanaume bila kujali

eneo la makazi kama ni mjini au vijijini
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Table 15: Jedwali Na. 15: Kiwango cha Ajira kwa Sekta ya Uchumi, Jinsia na Eneo la Makazi, 2006

Sekta ya Uchumi Wananaume (%) Wanawake (%) Jumla (%)

Miji Miji Miji
DSM Mingine Vijijini Jumla DSM Mingine Vijijni Jumla DSM Mingine Vijijini Jumla

Kilimo/

Uwindaji/

Misitu 11.1 38.5 85.3 70.6 16.8 48.5 91.7 79.7 13.6 43.6 88.7 75.3

Uvuvi 1.3 2.0 2.2 2.1 0.2 0.2 0.3 0.3 0.8 1.0 0.3 1.2

Madini na

Machimbo 0.5 1.5 0.8 0.9 0.1 0.4 0.1 0.1 0.3 0.9 0.4 0.5

Kutengeneza

Bidhaa 9.8 6.9 1.8 3.4 4.9 5.8 0.8 1.9 7.7 6.3 1.3 2.6

Umeme,

Gesi & Maji 0.7 0.5 0.0 0.2 0.4 0.1 0.0 0.0 0.6 0.3 0.0 0.1

Ujenzi 6.8 4.7 1.0 2.1 0.2 0.3 0.0 0.1 0.4 2.5 0.5 1.1

Biashara

Jumla & Rejareja 31.2 21.4 3.8 9.3 26.0 17.9 1.9 6.1 29.0 19.6 2.8 7.6

Hoteli & 3.4 2.9 0.4 1.1 10.2 7.4 1.2 2.8 6.3 5.2 0.8 2.0

Migahawa

Usafirishaji /

Kuhifadhi Mizigo &

Mawasiliano 12.3 5.8 1.0 2.9 1.3 0.2 0.0 0.2 7.6 2.9 0.5 1.5

Benki na Shughuli

za Uwakala wa

Kifedha 0.8 0.2 0.0 0.1 0.6 0.1 0.0 0.1 0.7 0.2 0.0 0.1
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Sekta ya Uchumi Wananaume (%) Wanawake (%) Jumla (%)

Miji Miji Miji
DSM Mingine Vijijini Jumla DSM Mingine Jumla Jumla DSM Mingine Vijijini Jumla

Kujenga /
Kupangisha

Majengo & Huduma

za Kibiashara 3.6 1.6 0.3 0.8 1.2 0.3 0.0 0.1 2.5 0.9 0.1 0.5

Utawala wa Umma

& Ulinzi 7.3 5.2 0.6 1.9 2.2 0.8 0.1 0.3 5.1 2.9 0.3 1.1

Elimu 2.5 2.4 1.3 1.6 3.7 2.9 0.6 1.2 3.0 2.7 0.9 1.4

Afya na Ustawi

wa Jamii 1.3 1.1 0.3 0.5 2.4 2.1 0.2 0.7 1.8 1.6 0.3 0.6

Kazi Nyingine za

jamii / Huduma za

Kijamii na Watu 2.6 2.7 0.4 1.0 2.2 1.2 0.1 0.4 2.4 1.9 0.2 0.7

Kaya Binafsi

Zilizoajiri Watu 4.8 2.6 0.8 1.5 27.6 11.8 2.9 6.1 14.6 7.3 1.9 3.8

Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0
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Jedwali Na. 16:   Kiwango cha Ajira ya Sasa kwa Aina ya Kazi, Jinsi na Eneo la Makazi, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force Survey (ILFS) 2006,

Aina ya Kazi                                 Wanaume (%) Wanawake  (%) Jumla (%)

Miji Miji Miji
DSM Mingine Vijijini Jumla DSM Mingine Vijijini Jumla DSM Mingine Vijijini Jumla

Wabunge na

Watawala 1.2 0.5 0.2 0.3 0.4 0.2 0.0 0.1 0.8 0.3 0.1 0.2

Wataalamu 3.8 2.1 0.2 0.9 2.7 1.3 0.1 0.5 3.4 1.7 0.2 0.7

Mafundi na

Wataalamu

Washiriki 5.4 4.3 1.4 2.2 4.8 3.6 0.7 1.4 5.1 3.9 1.0 1.8

Makarani wa Ofisi 2.0 1.2 0.1 0.4 3.2 0.8 0.1 0.4 2.5 1.0 0.1 0.4

Wahudumu Katika

Huduma na Maduka 33.0 23.4 4.1 10.0 36.2 24.2 2.4 8.2 34.4 23.8 3.2 9.1

Wafanyakazi Katika

Kilimo na Uvuvi 11.2 38.8 84.7 70.2 15.8 47.8 90.9 78.9 13.2 43.4 88.0 74.7

Sanaa na Kazi

za Mikono 20.7 14.3 3.4 6.8 4.6 5.1 0.6 1.6 13.8 9.6 2.0 4.1

Waendesha Mitambo  

na Waunganishji

Mitambo 10.6 5.8 0.7 2.5 0.9 0.9 0.1 0.3 6.4 3.3 0.4 1.3

Kazi Zisizo

na Ujuzi 12.3 9.7 5.1 6.6 31.4 16.2 5.0 8.6 20.5 13.0 5.1 7.6

Jumlal 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0
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Hali ya ajira inahusiana na makundi manne ya

wafanyakazi: wanaojishughulisha na kilimo,

walioajiriwa kwa malipo, waliojiajiri na wasaidizi wa

familia wasiolipwa. Jedwali Na. 17 linaonyesha kuwa

wafanyakazi wanawake saba kati ya kila kumi

wanajishughulisha katika mashamba yao

ukilinganisha na wafanyakazi wanaume sita katika

kila kumi. Asilimia kubwa (5.3%) ya wanawake

wameajiriwa kama wasaidizi wa familia wasiolipwa

katika shughuli zisizo za kilimo ukilinganisha na

asilimia 1.5 tu ya wanaume. Kinyume chake ni

kwamba sehemu kubwa ya wanaume ni wale

wanaoajiriwa kwa malipo na wanaojiajiri wenyewe.

Jedwali Na. 17: Kiwango cha Ajira kwa Hali ya Ajira na

Jinsia, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,

Hali ya Ajira Wanaume Wanawake Jumla
(%) (%) (%)

Walioajiriwa kwa Malipo 15.3 6.1 10.5

Waliojiajiri (sio Kiilimo) Wenye

Wafanyakazi 2.6 1.0 1.8

Waliojiajiri (sio Kiilimo) Wasio 10.0 8.2 9.1

na Wafanyakazi

Wasaidizi wa Familia (sio Kilimo) 1.5 5.3 3.5

Wasaidizi wa Familia (kilimo) 8.1 7.7 7.9

Wanaolima Katika Mashamba

Binafsi 62.4 71.7 67.2

Jumia 100.0 100.0 100.0



ILFS 2006 pia inatoa taarifa kuhusu sekta sita za ajira:

serikali, mashirika ya umma, kilimo, sekta isiyo rasmi,

shughuli nyingine za kiuchumi za watu binafsi na

kaya. Jedwali  Na.18 linaonyesha tofauti za kijinsia

zilizopo katika sekta hizi za ajira: sehemu kubwa ya

wanawake kuliko wanaume inajishughulisha na sekta

za kilimo na shughuli za kiuchumi za kaya. 

Jedwali Na. 18:  Kiwango cha Ajira kwa Sekta na Jinsia, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,

Upatikanaji wa Mikopo Rasmi kwa

Wakulima Wadogo

Wanawake wengi kuliko wanaume wanajishughulisha

na kilimo, lakini hawawezi kupata mikopo ambayo

ingewasaidia kuongeza tija kwa kuwa hawana

dhamana. Huduma za kifedha na mikopo ni nyenzo

muhimu sana katika kuborersha maisha kwani

zinaweza kutumika kama mtaji wa shughuli za

kuzalisha kipato, au kutumika kununulia pembejeo za

kilimo (mbolea, mbegu bora na teknolojia bora za

kilimo) ili kuongeza tija. Utafiti wa Kilimo wa mwaka

2002/03 ulionyesha kuwa ni kaya chache za

wakulima wadogo (3%) ambazo ziliweza kupata

mikopo ya kilimo pia asilimia 35 kati ya kaya zilizopata

mkopo, zillipata kupitia vyama vya ushirika. Vyanzo

vingine vya mikopo ni familia, marafiki na ndugu

(32%) na wachuuzi (9%). Mikopo ilitumika zaidi

kununulia mbolea (29%), madawa ya kilimo (21%),

mbegu (16%) na kuajiri vibarua (16%).

Sekta ya Ajira Kuu Wanaume Wanawake Jumla

(%) (%) (%)

Serikali Kuu / Serikali za Mitaa 3.6 1.7 2.6

Shirika la Umma 0.6 0.2 0.4

Kilimo (mazao, uwindaji,

misitu, ufugaji au uvuvi) 70.5 79.4 75.1

Sekta Isiyo Rasmi 11.5 8.8 10.1

Shughuli Nyingine Binafsi 12.6 4.8 8.6

Shughuli za Kiuchumi za Kaya 1.1 5.1 3.1

Jumla 100.0 100.0 100.0
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Wanawake walionekana kuwa na upatikanaji duni

zaidi wa mikopo kutokana na kukosa kumiliki ardhi au

rasilimali iliyohitajika kama dhamana. Wakati wa utafiti

kaya zinazoongozwa na wanawake zilikuwa karibu

asilimia 20 ya kaya zote, ni asilimia 13 tu ya kaya hizo

tu zilipata mkopo, na zilikuwa na uwezekano mdogo

kupata mkopo huo kupitia njia rasmi za vyama vya

ushirika. Asilimia 15 tu ya kaya zinazoongozwa na

wanawake ndio zilipata mikopo yao kutoka vyama vya

ushirika ukilinganisha na asilimia 38 ya kaya

zinazoongozwa na wanaume.

Serikali, sekta binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali

(NGOs) wanafanya juhudi kurekebisha tofauti ya

kijinsia katika upatikanaji wa mikopo kwa kuanzisha

benki za ndogo ndogo,  vyama ya ushirika na vyama

vya kuweka na kukopa (SACCOS) ambavyo vina

masharti nafuu  na havihitaji dhamana ya ardhi wala

nyumba. Mnamo mwaka 2009, Benki ya Wanawake

ilianzishwa na serikali ikiwa na madhumuni ya

kuwawezesha upatikanaji wa  huduma za kibenki na

mikopo kwa kiwango cha chini cha riba na masharti

nafuu kwa wanawake.

Jedwali Na. 19: Kiwango cha Kaya za Wakulima Wadogo

Zilizopata Mikopo kwa Chanzo na Jinsai ya 

Mkuu wa Kaya

Chanzo: NBS (2005) Agricultural Sample Census 2003
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Chanzo cha Mkopo Mkuu wa Mkuu wa Jumla

Kaya Kaya (%)

Mwanamme Mwanamke

(%) (%)

Familia, Rafiki, Ndugu 30 42 32

Benki ya Biashara 2 1 2

Chama cha Ushirika 38 15 35

Chama cha Kuweka na

Kukopa (SACCOS) 8 11 8

Mchuuzi/Duka 9 8 9

Mtu Binafsi 3 10 4

Taasisi ya Kidini/Isiyo ya

Kiserikali (NGO)/Mradi 7 10 8

Chanzo Kingine 2 3 2

Jumla 100 100 100

% ya Kaya Zilizopata Mkopo 86.7 13.2 100

% ya Kaya Zote 80.3 19.7 100



Ajira katika Sekta isiyo Rasmi

Sekta isiyo rasmi inajumuisha shughuli zinazomilikiwa

na kaya amabzo hazikusajiliwa. Shughuli hizi hazina

umiliki unaojitegemea kisheria mbali na kaya au

wanakaya wanaozimiliki. Kwa ujumla, kiasi cha

asilimia 10 ya watu walioajiriwa walisema kuwa

shughuli zao kuu ni kazi katika sekta isiyo rasmi. Hata

hivyo, ajira katika sekta isiyo rasmi inaweza pia kuwa

ni shighuli ya ziada, ambapo asilimia 40 ya kaya zote

ilitoa taarifa ya ushiriki fulani katika sekta hiyo.

Theluthi moja ya kaya za vijijini na asilimia 54 ya kaya

za mijini zilionyesha ushiriki katika sekta isiyo rasmi.

Kati ya walio katika sekta isiyo rasmi, zaidi ya nusu

ya wanaume na wanawake wanashughulika na

biashara ya jumla na rejareja na zaidi kidogo ya

asilimia 14 wanatengeneza bidhaa. Sehemu ya

wanawake inayofanya kazi katika mahoteli na

migahawa ni kubwa sana ukilinganisha na wanaume.

Kwa upande mwingine, sehemu ya wanaume

inayofanya kazi katika ujenzi na madini na machimbo

ni karibu mara nne zaidi ya wanawake (Jedwali Na.

20).

Jedwali Na. 20: Ushiriki Katika Sekta Isiyo Rasmi Kama 

Shughuli Kuu kwa Sekta ya Uchumi na Jinsia, 

2006

Zaidi ya theluthi moja ya wanaume na wanawake

wanajishughulisha na sekta isiyo rasmi kwa sababu

ya ukosefu wa ajira nyingine, na karibu asilimia 40 ya

wanawake na robo ya wanaume walisema ni mahitaji

ya kipato cha ziada kwa familia. Sababu ya kipato cha

Sekta ya Uchumi Wanaume Wanawake Jumla

(%) (%) (%)

Kilimo/Uwindaji/Misitu 1.4 0.8 1.2

Madini na Machimbo 4.3 1.0 2.8

Kutengeneza Bidhaa 14.4 14.5 14.4

Ujenzi 5.5 0.1 3.0

Biashara – Jumla & Rejareja 58.1 56.8 57.5

Hoteli & Migahawa 5.0 22.6 12.9

Kazi Nyingine za Jamii /

Huduma za Kijamii na Watu 2.8 2.3 2.6

Nyingine 8.5 2.0 5.6

Jumla 100.0 100.0 100.0

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,
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ziada ndiyo kuu kwa wale wanajishughulisha na sekta isiyo rasmi kama shughuli ya ziada (Jedwali Na.21). 
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Sababu                                                                                          Shughuli Kuu                                      Shughuli ya Ziada

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla    

Kukosa Kazi Nyingine 37.1 33.8 35.6 17.5 18.1 17.8

Kipato cha Ziada kwa Familia 24.7 38.6 31.0 53.4 57.8 55.5

Shughuli Ina Fursa Nzuri ya Kipato 18.1 9.2 14.1 11.0 7.2 9.2

Shughuli Haihitaji Mtaji Mkubwa 6.3 7.6 6.9 6.5 7.7 7.1

Kuweza Kuchanganya Shughuli na Majukumu

ya Nyumbani 2.5 4.5 3.4 3.0 3.1 3.0

Kuhitaji Kujitegemea 2.0 1.6 1.8 1.4 1.2 1.3

Kuacha Ajira Nyingine / Muda wa Kazi

Kupungua 1.8 1.3 1.6 1.2 1.0 1.1

Kuweza Kuchagua Muda na Sehemu ya

Kufanyia Shughuli 2.2 0.9 1.6 2.0 1.0 1.6

Shughuli ya Jadi 2.2 0.8 1.6 1.9 1.5 1.7

Nyingine 3.0 1.7 2.4 2.1 1.4 1.8

Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0

Jedwali Na. 21:  Sababu za Kujishughulisha na Sekta Isiyo Rasmi kwa Jinsia, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force Survey (ILFS) 2006,



Ukosefu wa Ajira

Tafsiri rasmi ya kimataifa ya kukosa ajira ni wale watu

walio katika nguvukazi ambao hawafanyi kazi na

wanatafuta kazi. Tafsiri nyepesi inajumuisha wale

walio tayari kufanya kazi lakini hawahangaiki kutafuta

kazi labda kutokana na kukata tamaa ya kuipata.

Hapa Tanzania, wale walio na ajira finyu pia

wanajumuishwa katika wale waliokosa kazi ya

kufanya. Viwango vya ukosefu wa ajira kulingana na

tafsiri hizi tofauti vinaonyeshwa katika Jedwali Na. 22.

Kwa kutumia tafsiri ya kimataifa, ukosefu wa ajira ni

mdogo katika maeneo ya vijijini. Kinyume chake, kwa

kutumia tafsiri ya Tanzania ni  asilimia 31.5 ya walio

na umri wa miaka 15 na zaidi wamekosa ajira hivyo

ukosefu wa ajira jijini Dar es Salaam unaonekana

kuwa mkubwa sana. 

Jedwali Na. 22: Ukosefu wa Ajira kwa Wenye Miaka 15 na Zaidi

kwa Tafsiri Tofauti na Eneo la Makazi, 2006

Source: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,

Kiwango cha ukosefu wa ajira kwa wanawake ni

kikubwa kuliko kwa wanaume, hasa Dar es Salaam,

ambapo asilimia 40 ya wanawake hawana ajira,

ukilinganisha na asilimia 23 ya wanaume. Viwango

vya ukosefu ajira vijijini ni vidogo sana na ni asilimia

Kundi la Ukosefu Kazi Dar es
Salaam Miji

(%) Mingine Vijijini Jumla

(%) (%) (%)

A  Kutafuta Kazi 16.6 3.6 0.8 3.0

B  Kuwa Tayari Lakini

Hatafuti Kazi 4.4 2.9 0.9 1.7

A+B  Tafsiri Nyepesi

ya Kimataifa 21.2 6.5 1.7 4.7

C  Kuwa na Ajira Finyu 10.3 10.0 5.8 7.0

A+B+C  Tafsiri ya

Tanzania 31.5 16.5 7.5 11.7
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8.1 kwa wanaume na asilimia 7.0 kwa wanawake

hivyo inashiria tofauti ndogo ya kijinsia.

Jedwali Na. 23: Kiwango cha Ukosefu wa Ajira kwa Wenye Miaka

15 na Zaidi kwa Jinsiana Eneo la Makazi, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,

Matumizi ya Muda kwa Shughuli Mbalimbali

ILFS ya mwaka 2006 ilifanya mahojiano na watoto

walio na miaka 5 na zaidi pamoja na watu wazima.

Maswali yaliulizwa kuhusu matumizi ya muda kwa

shughuli mbalimbali. Jedwali Na 24 linaonyesha

wastani wa dakika zilizotumiwa na wanaume na

wanawake kwa siku. Jedwali linafichua kuwa usafi na

uangalizi binafsi wa mwili ulitumia karibu asilimia 60

ya muda wote kwa siku kwa wanaume na wanawake,

matokeo ambayo yanaweza kuwa yamesababisha na

kuwa na idadi kubwa ya watoto katika utafiti.
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Jinsi Dar es Salaam Miji Mingine Vijijini Jumla

(%) (%) (%) (%)

Wanaume 23.0 13.6 8.1 10.7

Wanawake 40.3 19.2 7.0 12.6

Jumia 31.5 16.5 7.5 11.7



Jedwali Na. 24: Wastani wa Muda Unavyotumika kwa Siku na Watu Wenye Miaka 5 au Zaidi Kishughuli na Kijinsia, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force Survey (ILFS) 2006,

Shughuli Wanaume Wanawake Jumia

Dakika % ya Muda Wote Dakika % ya Muda Wote Dakika % ya Muda Wote

Ajira Katika Taasisi 90 6.2 35 2.4 61 4.2

Uzalishaji wa Msingi 180 12.5 163 11.3 171 11.9

Huduma za Malipo 6 0.4 7 0.5 6 0.4

Kazi za Nyumbani 52 3.6 170 11.8 113 7.8

Kutunza Watoto, Wagonjwa 11 0.8 35 2.5 24 1.7

Huduma za Jamii 9 0.6 7 0.6 8 0.5

Kujifunza 87 6.1 75 5.1 81 5.7

Kijamii na Utamaduni 130 9.0 95 6.6 111 7.8

Vyombo vya Habari 18 1.3 8 0.5 13 0.9

Usafi wa Mwili na Matunzo 858 59.5 846 58.7 852 59.1

Jumla 1,441 100.0 1,441 100.0 1,441 100.0
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Wanawake kwa wanaume kati ya watu wazima

wenye umri wa kufanya kazi yaani miaka 25 hadi 40,

hutumia muda karibu sawa katika shughuli za msingi

za uzalishaji.  Tofauti zinajitokea pale tu ambapo

wanawake hufanya kazi kwa muda mchache kwenye

ajira ya kitaasisi, lakini hutumia muda mwingi kuliko

wanaume katika kazi za nyumbani kulea watoto na

kutunza wagonjwa na wazee. Muda unaotumiwa na

wanawake katika shughuli hizi ni karibu mara nne

zaidi ya ule unaotumiwa na wanaume. Kinyume

chake ni kwamba wanaume hutumia muda mwingi

katika shughuli za kijamii na utamaduni.

Ajira ya Watoto

Watoto waliohojiwa katika ILFS pia waliulizwa juu ya

hali yao ya ajira. Asilimia 35 ya watoto walio katika

kundi la umri wa miaka 10 hadi 4walitoa taarifa ya

kuwa katika ajira, wakati watoto wengi wa umri huo

wangepaswa kuwa shuleni. Asilimia ya wavulana

walio katika ajira ilikuwa ni kubwa (38.5%) kuliko

wasichana (31.7%). Kwa kiasi fulani hali hii inaweza

kuwa imesababishwa na kuwepo wasichana wengi

kuliko wavulana katika kazi za nyumbani ambazo

hazihesabiki kama shughuli za kiuchumi. Sababu kuu

zilizotolewa na kaya kwa kuruhusu watoto wao

kufanya kazi ni pamoja na kupata makuzi mazuri

(37.9%), kusaidia miradi ya kaya (31.4%) na

kuongezea kipato cha kaya (22.1%). Mgawanyo wa

sababu hautofautiani kati ya wavulana na wasichana.

ILFS pia ulichunguza ushiriki wa watoto katika

shughuli zinazochukuliwa kuwa hatarishi kulingana na

aina ya kazi husika au zinazoweza kuleta madhara

kutokana na kufanya kazi kwa saa nyingi kiasi cha

kuathiri mahudhurio au uelewa wa mtoto shuleni.

Ufanyishaji kazi wa namna hii kwa watoto ndio

hujulikana kama ajira ya watoto. Ajira inayohusiana

na muda mwingi wa kufanya kazi ndio inayoongoza

ikihusisha asilimia 19 ya watoto walio na miaka 5 hadi

17. Wavulana wana uwezekano mkubwa wa kuhusika

na ajira ya utotoni kuliko wasichana; asilimia 21 ya

wavulana na 17 ya wasichana walitoa taarifa ya

kushiriki ajira ya masaa.  

62



Watoto wa vijijini wanaonekana kuwa na uwezekano

mkubwa wa kuhusishwa katika ajira ya watoto yaani

asilimia 25.2 ukilinganisha na 7.7 ya watoto wa mijini

(Jedwali Na. 26).

Jedwali Na. 26: Kiwango cha Ajira ya Watoto kwa Jinsia 

na Makazi, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,

Jedwali Na. 25: Kiwango cha Ajira ya Watoto kwa Aina ya Ajira, Jinsia na Umri, 2006

Chanzo: NBS na wengine (2007) Analytical Report for Integrated Labour Force

Survey (ILFS) 2006,

Aina ya Ajira ya Watoto Jinsi

Wavulana Wasichana Wote

Miaka Miaka Miaka Jumla Miaka Miaka Miaka Jumla

5-6 7-13 14-17 5-6 7-13 14-17

Muda Mwingi 6.5 20.2 29.8 20.6 5.1 16.9 25.1 17.0 18.8 

Aina ya Kazi 1.7 3.3 1.8 2.7 0.6 2.2 2.0 1.9 2.3 

Jumla 8.2 23.5 31.6 23.2 5.7 19.1 27.0 18.9 21.1 

Lahazi Jinsi Jumia

Wavulana Wasichana

Vijijni 27.7 22.5 25.2 

Miji 7.9 7.5 7.7 

Total 23.2 18.9 21.1 
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4.5   MAJI NA USAFI
21

Lengo la MKUKUTA ni kuongeza upatikanaji wa maji

safi na salama pamoja na kuboresha usafi wa

mazingira. Lengo hili lina mtazamo wa kijinsia kwa

vile ni wanawake na watoto ambao kwa kawaida

hushiriki kuchota maji na kuweka mazingira safi

ambavyo vinayoweza kuathiri mahudhurio ya watoto

wa kike shuleni. 

Katika maeneo ya vijijini, takwimu za tafiti

zinaonyesha kuwa miaka saba iliyopita kulikuwa na

mabadiliko kidogo au hayakuwepo kabisa katika

upatikanaji wa maji. Asilimia 60 ya kaya bado

zinategemea kupata vyanzo salama vya maji vijijini.

Kwa mijini, takwimu zinaonyesha mwelekeo wa

kupungua upatikanaji kutoka 2001 hadi 2005, hasa

maji ya bomba (Mchoro Na 12). Hali hii inaashiria

kushindwa kufanya upanuzi wa mtandao ili ukidhi

mahitaji ya sasa na ongezeko la watu mijini. Kutokana

na mwelekeo huu, si vijijini wala mijini ambako

malengo ya MKUKUTA yatafikiwa. Hata hivyo, pengo

lililopo kati ya upatikanaji wa sasa na malengo ya

MKUKUTA, hasa vijijini, limekuzwa kwani malengo

yaliwekwa kwa kutumia takwimu za kiutendaji

ambazo mara nyingi ziko juu kuliko zile za kitafiti. 
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21 Sehemu hii imetegemea maelezo mengi ya Eneo Kuu la II la MKUKUTA yanayohusu maji na usafi katika taarifa ya PHDR 2009 ambayo yametolewa na Ben
Taylor wa Daraja Developments Limited. 



Mchoro Na. 12:  Takwimu za Tafiti za Ugavi wa Maji

Chanzo: HBS 2000/01 na 2007, Sensa 2002, TDHS 2004/05
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Muda wa Kuchota Maji

Kiashiria cha MKUKUTA cha usambazaji wa maji

kimelenga zaidi kikomo cha dakika 30 za kuchota

maji, na hivyo kuonyesha kipaumbele kwa muda

unaotumika na wananchi kupata maji. Kulingana na

kiashiria hiki, iwapo kaya itatumia zaidi ya dakika 30

kwenda kwenye chanzo cha maji, kuchota maji na

kurudi, basi kaya hiyo haitahesabika kuwa na

“upatikanaji wa kufaa” wa maji. 

Chanzo cha karibuni cha takwimu ambacho ni HBS

2007 ilipima idadi ya kaya zinazopata maji ya bomba

au chanzo kilichohifadhiwa na ambazo pia zinakidhi

kigezo cha dakika 30 (Mchoro Na. 13). Idadi kubwa

ya kaya zinazopata maji kutoka chanzo

kilichoboreshwa zinafanya hivyo zikiwa ndani ya

kikomo cha muda kilichowekwa na MKUKUTA. Ni

asilimia 27 tu ya kaya za vijijini ambazo hutumia zaidi

ya dakika 30 kuchota maji katika vyanzo

vilivyoboreshwa. Kwa upande wa mijini, idadi hiyo ni

ndogo zaidi (5.5% kwa Dar es Salaam, 9.8% kwa

maeneo mengine ya miji). Hivyo basi, inaonekana

kuwa upatikanaji wa maji kutoka vyanzo

vilivyoboreshwa unahusiana kwa karibu na

upatikanaji ndani ya kikomo kilichowekwa. 



Upatikanaji wa Huduma za Msingi
za Usafi
Ukosefu wa faragha au huduma za kutosha za usafi

kwa wasichana kunaweza kupunguza mahudhurio

yao shuleni na baadhi yao kuacha shule kabisa

(Sommer, 2009). Lengo la MKUKUTA kwa usafi

mashuleni ni shule zote kufikia kiwango cha chini cha

choo kimoja kwa kila wasichana 20 na choo kimoja

kwa kila wavulana 25. Hata hivyo, njia inayotumika

kukusanya takwimu kiwilaya inazuia uchambuzi

unaonyesha ni idadi gani ya shule zinafikia viwango

hivi. Pamoja na hayo, uwiano wa jumla wa idadi ya

wanafunzi kwa ni kiashiria bora kuliko asilimia ya

shule zinazokidhi kiwango hicho. Kwa hiyo, Mchoro

Na. 14 unaonyesha takwimu zilizounganishwa kitaifa

za idadi ya wanafunzi kwa choo badala ya idadi ya

shule zinazokidhi kiwango cha chini. Takwimu hizo

zinatenganishwa kijinsia kuanzia mwaka 2007 tu.

Takwimu hizi za kijinsia ni muhimu sana kwani

ukosefu wa huduma bora za usafi ni tatizo kubwa kwa

wasichana hasa wakiwa katika hedhi.
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Mchoro Na. 13:  Muda wa Kuchota Maji
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Mchoro Na. 14: Usafi wa Shule (Idadi ya Wanafunzi kwa Choo)

Chanzo: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi - MoEVT, Basic Education Statistics Tanzania (BEST) 2003, 2005, 2007 na 2008



Kwa ujumla, takwimu zinaonyesha mwelekeo chanya

hadi ilipofika mwaka 2006 ambapo idadi ya wanafunzi

kwa choo ilishuka kutoka 74 mwaka 2003 hadi 60

mwaka 2006. Hata hivyo, hakukuwa na mabadiliko

kati ya mwaka 2006 na 2007, lakini uwiano wa idadi

ya wanafunzi kwa choo ilitetereka kidogo mwaka

2008.  Lengo la MKUKUTA haliwezi kufikiwa bila ya

kuongeza uwekezaji kwa kiwango kikubwa ifikapo

mwaka 2010.. 

Pia takwimu za usafi kati shule za msingi za Serikali

kwa mwaka 2007 zinaonyesha kuwepo tofauti

miongoni mwa mikoa. Katika ngazi ya kitaifa, idadi ya

vyoo ni asilimia 37 tu ya vile vyote vinavyohitajika.

Katika ngazi ya mkoa, Dar es Salaam (22%),

Shinyanga (24%) na Manyara (27%) iko chini sana ya

wastani wa kitaifa, wakati idadi ya vyoo kwa mikoa ya

Iringa na na Kilimanjaro ni karibu asilimia 60 ya

mahitaji.
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4.6 Uongozi na Utoaji Maamuzi
Uongozi shirikishi ni lengo la utawala bora katika

MKUKUTA na linamaanisha fursa sawa za kijinsia

katika utoaji maamuzi. Uwakilishi wa wanawake

katika Bunge ulifikia lengo la MKUKUTA la asilimia 30

baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2005, kiasi

kikubwa kikitokana na viti maalumu vinavyotengwa

kwa ajili ya wanawake. Kati ya wabunge 323 wa

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 75 ni

wanawake katika viti maalumu. Katika picha tofauti,

uwakilishi wa wanawake katika serikali za mitaa

umebakia kuwa chini na ni asilimia 5 tu ya madiwani

wa kuchaguliwa katika wilaya ni wanawake. 

Pia, wanawake walio kwenye nafasi za uongozi katika

utumishi wa umma wameongezeka kutoka asilimia 20

mwaka 2004/05 hadi asilimia 22 mwaka 2008/0922.

Kati ya mwaka 2004 na 2009, idadi ya majaji

wanawake katika Mahakama ya Rufaa pia

imeongezeka kutoka asilimia 33 hadi 76 ilipofika

mwaka 2009, na katika Mahakama Kuu kutoka

asilimia 16 hadi 62. Idadi ya wabunge wanawake

imeongezeka kwa kiasi kikubwa kutoka 63 mwaka

2004 hadi 98 mwaka 2009 kutokana na hatua za

makusudi za kutenga asilimia 30 ya viti maalumu

ambapo wabunge wanawake 75 ni wa viti maalumu

na 17 tu ni wa kuchaguliwa. Kwa hiyo, katika Bunge,

wanawake ni asilimia 30.4 ya viti vyote, ikikidhi

matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania ambayo imetenga asilimia 30 ya viti

maalumu kwa wanawake katika Bunge na asilimia

33.3 ya viti maalumu katika Halmashauri za Serikali

za Mitaa23.
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22 Hotuba ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya Raisi-Utumishi wakati wa kuwasilisha makisio ya bajeti ya mwaka wa fedha wa 2009/10 “ Kwa ajili ya kisahiria hiki, vyeo
vya uongozi katika utumishi wa umma vinajumuisha: Katibu Mkuu, Naibu Katibu Mkuu, Wakurugenzi na Wasaidizi wao, Mabalozi, Wakuu wa Wilaya,
Makatibu Tawala wa Mikoa,Makatibu Tawala wa Wilaya, Wakurugenzi wa Miji/Manispaa/Jiji na Majaji wa Mahakama ya Rufaa na mahakama Kuu. 

23 Hii ilianza katika Uchaguzi Mkuu wa 2005



4.7 Unyanyasaji na Ukatili wa Kijinsia
Maana ya "ukatili dhidi ya wanawake " ni tendo lolote

lenye msingi wa kijinsia linalosababisha au linaloweza

kusababisha madhara au maumivu ya kimwili, kijinsia

au kiakili kwa wanawake, na linajumuisha vitisho,

kulazimisha au kunyima uhuru bila kujali kama

linafanyika hadharani au katika faragha. Ukatili dhidi

ya wanawake ni kikwazo kikubwa katika kufikia lengo

la usawa, maendeleo na amani na hukiuka na

kuharibu au kuwanyima wanawake fursa ya kufurahia

haki zao za binadamu na uhuru.

Tanzania imedhamiria kutunga sheria na kuweka

hatua za kiutawala zitakazowalinda raia wake dhidi

ya ukatili na kuimarisha taratibu za kuwaadhibu

wakosaji. Moja ya malengo makuu ya MKUKUTA

katika Eneo Kuu la III la Utawala Bora na Uwajibikaji

ni kuimarisha usalama wa watu na mali zao, kuondoa

unyanyasaji wa kijinsia na ukatili majumbani. Malengo

mawili ya mwisho ni muhimu sana katika uchambuzi

wa kijinsia. Wanawake na watoto wapo katika hatari

kubwa ya kufanyiwa ukatili wa kimwili, kijinsia na

kiakili hasa kutoka watu walio karibu nao au

wanaowajua na kuwaamini. Kuna ushahidi kuwa

vitendo vya kikatili vya mara kwa mara na na kutisha

wakati wa awali wa utoto kunamweka mtoto katika

hatari kubwa ya kuathirika na matatizo ya muda mrefu

ya kiakili, kihisia na kitabia. Ukatili wa kijinsia pia ni

jambo linalogusa sana hisia katika enzi hii ya janga la

UKIMWI.

Vitendo vya ukatili majumbani na unyanyasaji wa

kijinsia ni vingi. Vitendo hivi vinajumuisha ubakaji,

ulawiti, upigaji wa mke/mume, ukeketaji wa

wanawake na ukatili wa kiakili. Ipo changamoto

kubwa ya kutengeneza na kupima viashiria vya

kufuatilia maendeleo yaliyopatikana katika kupunguza

ukatili wa kijinsia. Mambo yanayotafsiriwa na

kutambuliwa kama ukatili wa majumbani na wahanga

yanategemea kwa kiasi kikubwa na mila na imani za

kitamaduni ambazo si mara zote zinaendana na tafsiri

rasmi. Viashiria viwili ambavyo vmeviridhiwa na
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MKUKUTA vinajadiliwa hapo chini. Viashiria hivi viwili

havijumusihi aina zote za ukatili wa kijinsia na

majumbani lakini ni mwanzo mzuri wa kufuatilia

mwelekeo na kupata uzoefu wa kutengeneza mfumo

uliotimia wa kutoa taarifa na kukusanya matukio ya

ukatili wa kijinsia na wa majumbani.

Kiashiria kimoja kinaazimia kujua kina na mapana ya

unyanyasaji wa kijinsia kwa kutumia idadi ya kesi /

matukio ya udhalilishaji wa kijinsia yaliyofikishwa

katika mahakama za wilaya na mahakama kuu kama

asilimia ya makosa yote. Kiashiria hiki hakijumuishi

matukio amabayo yana taarifa Polisi na

hayakufikishwa mahakamani. Kwa hiyo, inawezekana

kuwa kiashiria hiki kinatoa taarifa zilizo chini ya kiasi

halisi cha udhalilishaji ukitilia maanani kuwa matukio

mengi ya aina hiyo hayatolewi taarifa na mengine

zaidi humalizwa nje ya mfumo wa mahakama. Licha

ya hali hiyo, azma ni kuhakikisha kuwa mifumo ya

ufuatiliaji inapata kiwango cha watu kutafuta haki

kupitia mifumo rasmi ya kisheria. Takwimu za kitaifa

kuhusu udhalilishaji wa kijinsia au ukatili wa

majumbani hazipatikani kirahisi kutoka mfumo wa

mahakama. Hivyo basi, Jedwali Na.27 linaonyesha

makosa ya kijinsia kutoka katika kumbukumbu za

Wizara ya Mambo ya Ndani.  

72



73

Mwaka Ubakaji Ulawiti Jumla ya Matukio ya Matukio ya Udhalilishaji Jumla

Udhalilishaji wa Kijinsia Kijinsia kama asilimia ya (matukio yote ya uhalifu 

(ubakaji + ulawiti) Matukio Yote yaliyotolewa taarifa)

2002 3721 490 4,211 5.09 82,702

2003 3089 488 3,577 4.58 78,142

2004 4621 488 5,109 6.56 77,938

2005 3997 420 4,417 6.40 69,073

2006 4278 512 4,790 6.96 68,781

2007 8874 567 9,441 10.66 88,527

Jedwali Na. 27: Makosa ya Kijinsia Yaliyotolewa Taarifa, 2002 to 2007

Source: Wizara ya Mambo ya Ndani, Dar-Es-Salaam, Tanzania, 2008
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Asilimia ya matukio ya udhalilishaji wa kijinsia

imeongezeka tangu 2003 na kwa kasi mwaka 2007.

Haiyumkiniki kuwa ongezeko la kasi la mwaka 2007

linaweza kusababishwa na ongezeko la matukio ya

makosa tu, bali linaweza pia kuashiria ongezeko la

mwamko wa watu kutambua haki zao hivyo kutumia

vyombo vya sheria. Kampeni za ushirikiano wa

wanaharakati wa haki za wanawake (FemAct

Coalition), TAMWA na taasisi zenye mtazamo kama

huo linaweza pia kuchangia mwelekeo huo. 

Ipo haja ya haraka kushawishi na kutoa rasilimali za

kutosha na kufaa kuhamasisha utoaji wa taarifa wa

matukio yanayohusiana na udhalilishaji wa kijinsia

kwenye vituo vya Polisi na kuyafikisha mahakamani. 



Kijitabu cha Viashiria vya Kijinsia kimeonyesha

kuwepo maendeleo katika miaka michache iliyopita

katika kuelekea kwenye usawa wa kijinsia. Hata hivyo

ni mengi yanayohitajika kufanywa. Dhumuni la

Kijitabu ni kuonyesha pale panapoendelea kuwa na

mapengo ya msingi kitaarifa na kiuchambuzi ili

ufuatiliaji wenye mtazamo wa kijinsia uimarishwe

katika awamu ijayo ya MKUKUTA.

Tofauti za kijinsia Kielimu, zimekuwa zikipunguzwa

katika elimu Kuna usawa katika kuiunga nashule za

msingi na upanuzi wa kasi wa nafasi za shule za

sekondari ambao unaelekea kwenye usawa wa

kijinsia katika kujiunga na ngazi ya sekondari. Bado

kuna tofauti katika matokeo ya mitihani ya kumaliza

shule za msingi na tofauti hizi za kijinsia zinapanuka

katika ngazi za juu za sekondari na elimu ya juu.

Katika afya, hakuna tofauti kubwa za kijinsia katika

viwango vya vifo vya watoto wachanga na walio chini

ya miaka mitano, na watoto wengi wadogo wanaishi

kuliko ilivyokuwa miaka iliyopita. Hata hivyo, vifo vya

wajawazito na viashiria kama kujifungua katika

huduma ya afya na/au kuhudumiwa na mhudumu wa

afya aliyesoma, ambavyo vinahusishwa kwa karibu

bado havijaonyesha maenedeleo. 

Takwimu za kinguvukazi zinaonyesha kuwa karibu

wanawake wote watu wazima  hushiriki shughuli za

kiuchumi, hasa katika kilimo.  Mwaka 2002/03 ni kaya

chache tu za wakulima wadogo ambao ni asilimia 3

zilipata mikopo ya kuongeza tija katika shughuli zao.

Pia kaya chache au asilimia 15 ya zinaoongozwa na

wanawake ziliweza kupata mikopo ukilinganisha na

asilimia 35 ya kaya zinazoongozwa na wanaume

zilizopata mikopo kupitia vyama vya ushirika. Sababu

kuu ya kushindwa kukopa ni ukosefu wa umiliki / hati

za rasilimali zinazohitajika kama dhamana.

Uwezekano wa wanawake kupata ajira rasmi ni

mdogo kuliko wanaume, pia wana uwezekano

mkubwa wa kukosa ajira kuliko wanaume. Sehemu

kubwa ya wanawake kuliko wanaume haihesabiki

kuzalisha kiuchumi kwa sababu tafsiri ya shughuli za
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kiuchumi ambayo haijumuishi kazi za nyumbani zisizo

na malipo katika shughuli za uzalishaji.  

Kwa ujumla, viashiria hivi vinaonyesha maendeleo

yamepigwa kwa kiasi fulani, lakini pia vinatoa taswira

ya kuendelea kuwepo tofauti za kijinsia ambazo ni

matokeo ya vitendo vya kibaguzi vilivyojikita katika

mila, desturi na kanuni mbalimbali.

Vingi ya viashiria vilivyopo sasa vya Eneo Kuu la I la

MKUKUTA: Ukuaji Uchumi na Kupunguza Umaskini

wa Kipato aidha vina asili ya uchumi wa kitaasisi au

takwimu zinazotokana na tafiti za kaya. Katika

viashiria hivi, utenganishaji wa kijinsia hauwezekani

kwa sasa. Hali hii inatanabahisha umuhimu wa kuwa

na uchambuzi maalumu wa mara kwa mara wa

takwimu za tafiti ili kutathmini michango ya wanaume

na wanawake katika uchumi na jinsi wanavyofaidika

na matunda ya maendeleo. Katika tafiti za kitakwimu,

inabidi kuwepo na hatua za makusudi za kuwadadisi

watu wazima, wanawake na wanaume, badala ya

“mkuu wa kaya” pekee. Takwimu za mara kwa mara

za matumizi ya muda, kama ilivyokuwa katika ILFS

ya mwaka 2006 pia zitasaidia sana.

Takwimu za nguvukazi, ajira na ukosefu wa ajira

zinakusanywa kwa wanaume na wanawake, na hivyo

viashiria vilivyotenganishwa kijinsia na kiumri

vionyeshwe katika taarifa za ufuatiliaji. Taarifa za kina

ziwasilishwe ili mchango mkubwa wa wanawake

katika uchumi wa kaya, ikiwa ni pamoja na kutunza

wagonjwa, walemavu na wazee, uweze kupewa

thamani sahihi ya kiuchumi inayostahili. 

Kwa kuwa awamu nyingine ya MKUKUTA

inaenedelea kubuniwa, ni vyema mfumo wake wa

ufuatiliaji ukaboreshwa ipasavyo. Malengo yake,

shughuli zake na ufuatiliaji wake vinaweza

vikazingatia masuala ya kijinsia kwa kiwango cha juu. 
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