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Profesa Esther Mwaikambo, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi — REPOA;
Profesa Samweli Wangwe, Mkurugenzi Mtendaji —- REPOA;
Waheshimiwa Wageni Waalikwa,

Mabibi na Mabwana.

Ninayo furaha kubwa kujumuika nanyi katika Mkutano huu wa 16 wa mwaka wa Wadau wa
Taasisi ya Utafiti kuhusu Kupunguza Umaskini Nchini (Research on Poverty Alleviation —
REPOA). = Niwashukuru Viongozi wa REPOA kwa kunialika tena kujumuika nanyi.
Ninakumbuka kuanzia mwaka 2009 hadi 2010 mmekuwa mnanialika kushiriki katika Mikutano
hii. Ni mwaka jana tu katika ukumbi huu nilishiriki katika kuzungumzia kuhusu azma ya Kilimo
Kwanza ambayo ni chachu ya kuleta mapinduzi katika kilimo Nchini. Aidha, mwaka 2009
nilishiriki pia katika Mkutano wa 14 ulioongelea masuala ya wajibu wa Serikali katika maendeleo
yanayoongozwa na uhuru wa soko. Ninawashukuru sana kwa kunialika tena mwaka huu.
Matarajio yetu ni kwamba yote yale tuliyokubaliana mwaka jana na mwaka juzi, tutakuwa
tumeyafanyia kazi ili mikutano hii iwe ni ya manufaa zaidi kwa Watanzania na yenye tija zaidi.

Niwashukuru kwa kuwa na ubunifu wa mada mbalimbali ambazo mmezifanyia utafiti kwa lengo
la kuleta maendeleo endelevu Nchini. Nimeambiwa kuwa mada kuu ya mwaka huu, inahusu
Tija, Ajira na Usalama wa Maisha ya Kiuchumi na Kijamii (Productivity, Employment and
Socioeconomic Security). Hii ni mada nzuri ambayo imekuja wakati muafaka. Aidha, Mkutano
wa mwaka huu pamoja na majukumu ya REPOA unazingatia kuendeleza utafiti katika masuala
ya kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini. Msisitizo ni kuongeza uelewa wa Sera za Uchumi na
Kijamii na masuala ya Tija, Ajira na Uhakika wa Maisha bora wakati wote.

Majukumu ya REPOA
Ndugu Mwenyekiti,

Tunakutana leo miaka takriban 16 tangu kuanzishwa kwa Taasisi hii ya REPOA mwaka 1995,
Kuna ukweli kwamba, katika muda wote huo, REPOA imefanya tafiti nyingi sana. Ukiangalia
kwenye Tovuti ya REPOA kwa hesabu za haraka haraka kuna taarifa za Tafiti takriban 90
ambazo ziko hewani tayari kwa matumizi ya Umma. Aidha, Tafiti zote hizo zinahusu kupunguza
Umaskini. Hii ni kazi kubwa ambayo imefanywa na Taasisi hii kwa lengo la kuondoa umaskini
katika Nchi yetu. Tunawapongeza Sana!

Hata hivyo, pamoja na pongezi hizi bado kuna maswali kwamba, REPOA inajitahidi katika eneo
hili la Tafiti, je matokeo ya Tafiti hizo yanatumikaje. Je tumeweza kwa kiwango gani kutumia
tafiti hizo kupunguza Umaskini wa Mtanzania? Ni vipi tunaweza kutembea kifua mbele
tukasema waziwazi kwamba maendeleo haya kwa Wananchi wetu ni matunda ya REPOA.
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Hitimisho

Ndugu Mwenyekiti,

mchakato mzima wa kuondoa umaskini. Halj hii inatokana na ukweli kwamba, Wananchi ndiyo
wenye dhamana ya kujiletea maendeleo yao kwa kuhakikisha wanatunza na kuzilinda rasilimali
zao katika maeneo yao.

Ndugu Mwenyekiti,

Kabla ya kuhitimisha hotuba yangu napenda kutoa Changamoto kwa kusisitiza watafiti wa
REPOA kutusaidia katika maeneo yafuatayo:

Pili: Katika kipindi cha mwaka 2011 — 2015 Serikali inatarajia kubuni mikakakti mbalimbali
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Tija, Ajira na Usalama wa Maisha Kiuchumi

Ndugu Mwenyekiti,

Mkutano huu utaongelea zaidi masuala ya Tija, Ajira na Usalama wa maisha ya kiuchumi na
kijamii (socioeconomic security). Vitu hivi vitatu huwa vinategemeana. Utafiti unaonyesha kuwa

uliopo kati ya tija, ajira na usalama au uhakika wa maisha na Sera gani zichukuliwe na
Serikali kufikia azma hiyo.

ambazo mara nyingi hutekelezwa bila kuwa na uelewa wa karibu kati ya tija, ajira na hifadhi ya
jamii kwa ujumla.

Kwa muhtasari, ni dhahiri kwamba, bila tija kuonge'zeka hata kipato cha wale ambao

wameajiriwa hakitaweza kupanda. Bila tija hata mfumuko wa bei si rahisi kuudhibiti, na bila tija
ni vigumu kuwa na maisha bora ya uhakika.

Kwa upande wa ajira, bila ajira ya kuajiriwa au kujiajiri siyo rahisi kupata kipato cha uhakika na
wala siyo rahisi mtu kuwa na maisha bora. Maisha bora hayatapatikana kama uhakika wa ajira
haupo yaani leo ajira ipo na na kesho haipo.

Ndugu Mwenyekiti,

Tunachobainisha hapa ni kwamba, utekelezaji wa Sera ya kuongeza tija ni muhimu uende
sambamba na ongezeko Ia ajira na hifadhi ya jamii kwa maana ya kumudu athari za kiuchumi
na Kijamii. Namna ambavyo tija, ajira na hifadhi ya jamii vitaenda pamoja na kutegemeana ni
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Mbili: Kuongeza jitihada katika kutoa elimu na pia kuendeleza mafanikio yaliyopatikana
katika program muhimu za Kijamii kama vile Afya, Elimu, Maji na kuboresha utoaiji
wa huduma; na

Tatu: Kuboresha mazingira ya kuwavutia Wawekezaji wa ndani na nje ya Nchi.

Ndugu Mwenyekiti,

Kama Asilimia 80 ya Watanzania wanategemea Kilimo kwa maisha yao na sehemu kubwa ya
maskini wamo katika kundi hilo, ni dhahiri kwamba, tunahitaji kuweka nguvu zaidi katika eneo
hilo. Hata hivyo kundi lenye maskini wanaoongezeka kwa haraka zaidi ni la Vijana kutoka
Vijijini kwenda kuishi Mijini, hususan wale wasio na ajira. Hii ni kwa sababu ukuaji wa Miji
unaendelea kwa kasi kubwa sana kupita uwezo wa shughuli za uchumi kutengeneza ajira
mpya. Kwa maana hiyo, tunahitaji kuweka vivutio vitakavyoongeza vipato katika kilimo, Viwanda
Vidogo Vidogo na ajira za kujitegemea. Ni muhimu kuhimiza ujenzi wa Viwanda vinavyoongeza
thamani za rasilimali na kusindika mazao, vyote vikilenga kuzalisha ajira zaidi. Kupungua kwa
umaskini kutaendelea kutegemea kasi ya ukuaji wa uchumi kwa kutimiza fursa nyingi tulizo

nazo katika ujanja mbalimbali.
Fursa Zilizopo
Ndugu Mwenyekiti,

Tanzania ina fursa nyingi za kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kufikia Asilimia Nane hadi
Kumi, zinazohitajika kwa madhumuni ya kuharakisha upunguzaji wa umaskini. Kasi hii
inatuwezesha kufikia kundi la Nchi zenye kipato cha kati ifikapo 2025. Fursa hizi zinajumuisha
kuwepo kwa rasilimali nyingi (Maliasili) na nafasi nzuri ya kijiografia.

Kwa upande wa maliasili Tanzania ina rasilimali nyingi za chini ya ardhi zikiwemo Madini ya
aina mbalimbali yaani gesi asilia, phosphates, makaa ya mawe, uraniamu, dhahabu na madini
mengineyo mengi yanayong’'aa. Aidha, Tanzania ina Ardhi nzuri kwa kilimo ambapo kati ya
hekta 15 milioni za mraba zinazofaa kwa kilimo ni theluthi moja tu ndiyo inayotumika kwa sasa.
Eneo linalofaa kwa Kilimo cha Umwagiliaji ni Hekta Milioni 29.4. Eneo linalomwagiliwa kwa
sasa ni Hekta 331,980 sawa na asilimia 1.1 tu ya eneo lote linalofaaa kwa umwagiliaji. Vilevile,
Tanzania inayo Wanyama na misitu.  Asilimia 23 ya ardhi ya Tanzania imetengwa kwa ajili ya
hifadhi za misitu na wanyama ambayo ni sehemu kubwa zaidi ya ardhi ikilinganishwa na Nchi
nyingine zote za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Kwa upande wa fursa za kijiografia, Tanzania imezungukwa na Nchi Tano zisizo na bandari
za Uganda, Rwanda, Burundi, Malawi na Zambia ikiwa ni pamoja na eneo la Mashariki
la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tanzania inaweza kuhudumia Nchi hizo kama lango kuu
la biashara na baadaye kituo cha viwanda vya kuhudumia Nchi hizo zisizo na bandari pamoja
na kuwa soko la bidhaa za kigeni kwa Nchi hizo.

Kinachohitajika ni kuweka miundombinu muhimu na kuongeza ufanisi katika kutoa huduma za
umma. Hizi zote ni fursa ambazo tukizingatia vizuri tutaweza kujenga Uchumi imara katika
Taifa letu. Wito wangu kwa REPOA na Taasisi za Utafiti ni kuwaomba kutumia fursa zilizopo
kuelekeza Tafiti mbalimbali katika maeneo ambayo yatatuwezesha kama Nchi kufaidika zaidi.
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katika kuongeza kwa haraka ukuaji wa Pato la Taifa na hivyo kuongeza Pato la Mtanzania
mmoja mmoja?. Vilevile, tunajiuliza tafiti zetu zinatueleza tutumie Sera zipi zinazofaa na
ambazo ni “effective” kuwa na idadi ya Watu inayoendana na ukuaji wa Pato la Taifa. Sera za
idadi ya Watu zilizopo je ni “effective” au tubadili mwelekeo?

Aidha, taarifa zinaonyesha kwamba umaskini pia unasababishwa na ukweli kwamba Kilimo
kinaajiri asilimia kubwa ya Wananchi wa Tanzania, lakini kiwango cha ukuaji wake ni kidogo,
takriban asilimia 4.5 kwa mwaka. Kiwango hiki ni juu kidogo ya kiwango cha ukuaji wa idadi
ya Watu cha asilimia Tatu (3%). Kwa kuangalia kiwango cha ukuaji huo ni dhahiri kwamba tija
katika Kilimo bado ni ndogo. Kwa misingi hiyo tunajiuliza kwamba tafiti zetu zinasaidiaje
katika kuongeza ukuaji wa mchango wa Kilimo katika Pato la Taifa?

Ipo pia hoja kwamba Tanzania inaendelea kuwa na kiwango kikubwa cha ukuaji wa Miji
(Urbanisation). ~Kwa mujibu wa Makadirio ya Idadi ya Watu (Population Projections)
yaliyotokana na Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2002, Tanzania inakadiriwa kuwa na idadi
ya Watu wapatao 43,187,823 mwaka 2010 ambao kati yao Watu 31,809,808 sawa na asilimia
73.7 wanaishi Vijijini na Watu 11,378,015 sawa na asilimia 26.3 wanaishi Mijini.

Ukuaji wa Miji una changamoto nyingi ikiwamo shughuli chache za uzalishaji wa Viwanda
ikilinganishwa na miaka ya zamani na ambazo kama zingekuwa nyingi zingewezesha kutoa
ajira kwa wakazi wengi walioko Mijini. Hali hii inasababisha pia Wananchi wengi hususan Vijana
katika Miji kujiingiza katika shughuli zisizo rasmi na kuishi katika makazi duni yanayoashiria
Umaskini. Vilevile, kuongezeka kwa Watu Mijini ambako kunasababishwa na wengi wao
kuhama kutoka Vijijini, kunaathiri shughuli za uzalishaji za Kilimo katika maeneo ya Vijijini na
hivyo kupunguza kipato na hatimaye kuongeza Umaskini kwa Wananchi wa Vijijini. Hili nalo ni
tatizo ambalo Taasisi zetu za Tafiti zinatakiwa ziliangalie kama zinasaidiaje Nchi katika
kuondokana na hali hiyo. Aidha, Taasisi hizi zinachangiaje katika kuongeza ajira na
kuwafanya Watu hususan Vijana kuendelea kubaki Vijijini na kuacha kukimbilia Mijini.

Zipo sababu zinazoelezewa kuhusu kasi ndogo ya Uwekezaji katika kuwawezesha Wananchi
kupata ajira za kuajiriwa na kujiajiri wenyewe na hivyo kuwa na vipato duni visivyowawezesha
kumudu mahitaji yao muhimu. Tafiti zetu zinasemaje kuhusu hilo! Tumejipangaje kama
Taasisi kusaidia maeneo haya ya Kiuchumi kuwasaidia Wananchi wetu hasa Vijana
kujiajiri. Wapo Wahitimu Wazuri ambao wanasomea fani za Kilimo lakini hawapendi kujiajiri
katika Sekta ya Kilimo. Tungependa kujua ni kwa nini na Serikali ifanyeje ili Wasomi hao
wakubali kujiajiri katika Sekta ya Kilimo badala ya kutafuta ajira za Maofisini.

Ndugu Mwenyekiti,

Ni dhahiri kwamba, maswali ni mengi na sababu hizi ni changamoto kwetu kwa Taasisi zetu
zinazotuonyesha kwamba bado tuna kazi ya ziada ya kufanya. Kwa maoni yangu hatuna budi
kufanya yafuatayo:

Moja: Kukifanya Kilimo ambacho ndicho kinachobeba asilimia kubwa ya Wananchi
wetu kuwa cha kisasa ili kuongeza tija. Hii ni pamoja na kuanzisha Viwanda vya
usindikaji mazao na kuboresha Miundombinu ya Barabara, Reli, Bandari, Viwanja
vya Ndege na Umeme katika maeneo ya Vijijini;
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Matumizi ya Tafiti zinazotolewa na REPOA
Ndugu Mwenyekiti,

Wataalam wananiambia kwamba jitihada hizi za REPOA katika eneo hili la tafiti na matokeo
yake zimekuwa kichocheo cha maendeleo katika Nchi yetu. Serikali imekuwa ikitumia matokeo
ya tafiti hizi katika masuala mbalimbali ya kijamii ikiwa ni pamoja na:

(i) Kuandaa majadiliano ya Sera (Policy Dialogue) na Wadau ili kupata njia bora za
kupunguza umaskini, _

(i) Kuandaa Sera, zenyewe ikiwa ni pamoja na Mipango na Programu mbalimbali za
Kukuza Uchumi na kuondoa Umaskini, kama vile MKUKUTA na MKUZA,

(iii) Kuboresha na kuelekeza rasilimali zaidi maeneo yanayowezesha kupunguza umaskini,

(iv) Kupéta uchambuzi wa maeneo yenye mapungufu ili kuweka mikakati zaidi ya
Kupunguza umaskini, na

(v) Kuandaa taarifa mbalimbali kuhusu umaskini na maendeleo (Poverty and Human
Development Report) ili kuwezesha Wadau kushiriki katika harakati za kupunguza
umaskini.

Inawezekana kabisa kwamba, mimi sina mfano wa karibu na halisi kwa sasa kuonyesha
matunda halisi ya REPOA, lakini maeneo haya mliyoyataja yote ni kudhihirisha kwamba
REPOA inafanya kazi nzuri na tafiti zake zinatumika.

Sababu ambazo zinachangia kutopungua Umaskini Nchini.
Ndugu Mwenyekiti,

Jambo ambalo ni changamoto kwetu ni hoja ya kwamba, pamoja na jitihada hizo, Taasisi za
tafiti hazijaleta matumaini makubwa hususan upande wa Uchumi. Watanzania tumekuwa
tukiongelea kuimarika na kukua kwa Uchumi. Taarifa mbalimbali zinaonyesha kwamba, kwa
kipindi cha mwongo mmoja uliopita, Uchumi wa Nchi ulikua kwa wastani wa asilimia 6.0. Hata
hivyo, katika kipindi hicho, hali ya umaskini kwa Wananchi wa kawaida bado haijacnesha
matumaini ya kuimarika. Kwa mfano, kutokana na Tafiti za Bajeti za Kaya (Household Budget
Surveys) zilizofanyika Tanzania Bara mwaka 2007 zinaonyesha kwamba kiwango cha umaskini
Nchini kwa kutumia kigezo cha chakula (Food Poverty Line) kimepungua kwa asilimia 2.1
kutoka asilimia 35.7 mwaka 2001 hadi 33.6 mwaka 2007.

Taarifa zinaonyesha pia kuwa miongoni mwa sababu zinazochangia kutopungua kwa umaskini
wa Wananchi wengi ni pamoja na kasi kubwa ya ongezeko la idadi ya Watu ambalo haliendani
na kiwango cha ukuaji wa Uchumi. Kwa sasa kiwango cha ukuaji wa Uchumi ni wastani wa
Asilimia Sita (6%) wakati kiwango cha ongezeko la idadi ya Watu Nchini kinakadiriwa kufikia
Asilimia Tatu (3%). Katika mwaka 2009 (kwa mfano), Pato la Taifa lilikuwa Shilingi Bilioni
28,212.6, wakati idadi ya Watu ilikadiriwa kuwa milioni 40.7 na hivyo Pato la Wastani wa
kila Mtanzania kuwa Shilingi 693,185 ikilinganishwa na Shilingi 628,259 mwaka 2008. Hili ni

ongezeka kidogo la asilimia 10.3. Kwa kiwango hiki tunajiuliza tafiti zetu Zinatusaidiaje
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Tatu:
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katika fani za Kilimo, Ufugaji, Uvuvi, Ujenzi, Ufundi n.k. Napenda kutoa wito kwa
REPOA kusaidia jitihada za Serikali katika eneo hili.

Serikali imedhamiria kuleta mapinduzi ya dhati katika Kilimo hususan kupitia Azma ya
Kiimo Kwanza na utekelezaji mahiri wa Programu ya kuendeleza Sekta ya Kilimo
(ASDP). Mimi nadhani kwa kilimo cha kisasa kinachotumia Kanuni na Zana Bora za
Kilimo ndio ufunguo wa maendeleo ya uchumi wa Nchi yetu. lli kutoa msukumo katika
Sekta ya Kilimo, natoa wito kwa REPOA kuweka kipaumble katika kufanya tafiti za
Sekta ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Urinaji Asali na zZilenge kutatua matatizo dhahiri
katika sekta hizo, zisiwe ni tafiti za kinadharia. Nitashukuru iwapo Wataalam wa
REPOA watapokea Changamoto hizo na kuzifanyia kazi ikiwa ni Pamoja kufanya tafiti,
zinazolenga kujibu hoja na maswali tuliyoulizana hapa.

Ndugu Mwenyekiti,

Nimalizie kwa kuwashukuru tena kwa kunialika kushiriki nanyi katika siku ya leo. Wote
nawatakia uchambuzi mwema na matokeo mazuri ya Mkutano huu. Sisi kama Serikali
tutakuwa tayari kupokea na kuyafanyia kazi mapendekezo na ushauri wenu.

Asante kwa kunisikiliza



