
Katika miaka 25 iliyopita tan-
gu kuanzishwa kwake mwa-
ka1995, REPOA imejitokeza 
kuwa taasisi mahiri ya utafiti 
nchini Tanzania na ya upekee 
wa namna ilivyotoa mchan-
go kwenye kujengea wata-
fiti uwezo wa kufanya tafiti za 
kisera na pia kwa watumiaji 
mbali mbali wa tafiti.  Tafiti za 
kisera ni muhimu sana katika 
mijadala ya kisera za umma na 
katika mipango ya maendeleo 
duniani. Ushahidi wa hoja hii 
unaonekana katika nchi zilizo-
endelea, ambapo kati ya taasisi 
za utafiti kama REPOA zaidi ya 
11,000, karibu nusu yake ziko 
katika nchi hizo.  Afrika chini ya 
jangwa la Sahara ina 6% tu ya 
hizo taasisi.  Kama ilivyo kwa 
nchi zingine za Afrika, Tanza-
nia zipo taasisi chache sana 
za aina hii, ikijumuisha taasisi 
huru za utafiti, vitengo za utafiti 
ndani ya vyuo vikuu, na taasisi 
za umma za utafiti wa kisekta. 
REPOA ni moja kati ya taa-
sisi chache zilizo huru za uta-
fiti ambazo zimejihusisha kwa 
karibu sana na mabadiliko ya 
kisera Tanzania na katika dha-
na nzima ya maendeleo tangu 
ilipoanza majukumu yake mna-
mo mwaka 1995. 
  Ikifanya kazi kwa karibu 
na watafiti washirika, taasisi 
washirika, na wanufaika wa 
kazi zake, ikisaidiwa na wa-
fadhili mbalimbali kwa miaka 
25, REPOA imetoa mchango 
mkubwa katika juhudi za taifa 
katika kujenga uwezo wa ku-
fanya tafiti za kisera, kuongeza 
matumizi ya ushahidi katika 
uandaaji wa sera, na kuhimiza 
mijadala ya kisera ikishirikisha 
wadau mbali mbali. Makala hii 
inatoa muhtaasari wa matokeo 
mapana matatu yatokanayo na 
shughuli za REPOA, kati ya ma-
tokeo mengi katika miaka 25 
iliyopita. 

Kujenga Uwezo wa Utafiti na 
Uchambuzi wa Kisera 
  Wakati REPOA ikianzishwa, 
changamoto kubwa ya kisera 
ilikuwa kuendelea kwa umas-
kini, pamoja na juhudi za seri-
kali tangu uhuru na maboresho 
ya kisera ya miaka ya 1980 na 
1990. Kwenye ufunguzi wa 
warsha ya utafiti juu ya umas-
kini iliyofanyika tarehe 11 Janu-
ari 1994, Waziri wa Sayansi, 
Teknologia na Elimu ya Juu wa 
wakati huo, Hayati Benjamin 
William Mkapa alisema sababu 
mojawapo ya kuendelea kwa 
umaskini inaweza kuwa, wakati 
mikakati ya serikali ilikuwa na 
malengo mazuri na ilihitajika, 
msingi wake haukuwa mzuri 
na utekelezaji unaweza kuwa 
ulifanywa kwa haraka sana. 
Alishauri, kama inavyonukuliwa 
kwenye hotuba yake, “…kume-
kuwepo, na kumeendelea ku-
wepo, utafiti haba kama msingi 
wa mipango na mikakati ya ku-
ondoa umasikini inayofanywa 
na serikali, mashirika yasio ya 
kiserikali, na  wafadhili kwenye 
nchi zinazoendelea kama nchi 
yetu”.  Kwa hiyo ilionekana 
kuwa utafiti juu ya namna ya 
kuondoa umaskini ni muhimu 
ili kuwa na sera na mikakati ya 
muda mrefu na endelevu katika 
kuondoa umaskini.  Haya pia 
yalisemwa vizuri katika hotuba 

ya Bwana J.Yzermans, Ofisa 
Mwandamizi katika Ubalozi wa 
Uholanzi Dar es Salam, na ku-
nukuliwa “.. lengo la mpango 
huu mpya wa utafiti ni kuweka 
utafiti katika mpango mahususi 
na kushughulika na changamo-
to ya uwezo mdogo wa kiutafiti 
ndani ya nchi juu ya changa-
moto za maendeleo kwa muda 
mrefu kwa kutumia mfumo 
thabiti wa kitaasisi”.  
Jukumu la kwanza la REPOA 
wakati wa kuanzishwa kwake 
ilikua ni kujenga, kuimarisha, 
na kuendeleza uwezo wa 
ndani wa kufanya utafiti na 
kujenga desturi ya kitaaluma 
ya kuandaa ajenda ya utafiti 
huru juu ya namna ya kuon-
doa umaskini Tanzania.   Pro-
gramu ya REPOA ya kujenga 
uwezo wa watafiti ilihusisha 
aina mbili: mafunzo kwa vi-
tendo na mafunzo mahsusi. 
Aina ya kwanza ilihusisha ku-
toa fedha kwa watafiti kwa njia 
ya ushindani wa wazi. Katika 
mfumo huu, watafiti wachanga 
walishawishiwa kuungana na 
watafiti waandamizi ili waweze 
kujifunza kutoka kwao, pamoja 
na ushauri na usimamizi wa 
karibu katika ngazi zote za 
utafiti. Mfumo thabiti wa kusi-
mamia ubora, ikiwamo semina 
za wazi, wahakiki huru wasio-
julikana na watafiti, na usimam-
izi wa jumla chini ya kamati ya 
kifundi ya ushauri. Utaratibu 
huu uliimarisha sana uwezo wa 
watafiti na kuhakikisha kuwa ri-
poti za utafiti zilikuwa na kiwan-
go cha juu, na hivyo kuchapish-
wa katika majarida na kutumika 
katika mihadhara na semina 
mbalimbali, ikiwemo mikutano 
ya utafiti inayoandaliwa na RE-
POA kila mwaka.  Mada kuu 
za utafiti katika miaka mitano 
ya kwanza ya REPOA zilikuwa 
ni mahusiano kati ya umaskini 
na sera za umma; mahusiano 

kati ya umaskini na mazingira; 
mchango wa teknologia katika 
kuongoa umaskini; masuala 
ya kijinsia katika umaskini; na 
viambishi vya umaskini vina-
vyotokana na desturi za jamii. 
Mada hizi za utafiti zimekuwa 
zikibadilika kila baada ya miaka 
mitano kwa kuakisi mabadiliko 
ya kiuchumi na miundo ya ki-
jamii pamoja na mabadiliko ya 
kisera nchini, na pia kuzingatia 
sababu zingine za mabadiliko 
katika ngazi za kikanda na du-
nia kwa ujumla. 
Mafunzo-mahsusi yalitolewa 
kwa watafiti na wachambuzi 
wa masuala ya kisera kwe-
nye maeneo ya mbinu za uta-
fiti, uchambuzi wa takwimu, na 
ujuzi wa uandishi.  Kadiri muda 
ulivyokwenda, kujenga uwezo 
wa watumaiji wa takwimu kwe-
nye maeneo kama uchambuzi 
wa bajeti na ufutialiaji wa ma-
tumizi ya umma ulikuwa seh-
emu muhimu ya mafunzo ya 
REPOA.  Uzoefu wa REPOA 
katika kujenga uwezo ulipele-
kea kuanzishwa kwa programu 
ya stashahada ya uchambuzi 
wa kisera, ikiwa ni ushirikiano 
wa REPOA, ESRF, na Taasisi ya 
Mafunzo ya Kijamii ya Uholanzi 
(kwa sasa ni sehemu ya Chuo 
Kikuu cha Erasmus, Rotterdam). 
Programu hii ilifadhiliwa na 
Shrika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP) kwa miaka 
minane, ikifaidisha wataalam 
waliokuwa katika hatua za 
mwanzo na kati katika taaluma 
zao. Wengi wa wanufaika wa 
juhuzi za REPOA za kujenga 
uwezo leo hii wana mafanikio 
katika taaluma na majukumu 
yao kwenye taasisi za elimu 
ya juu, mashirika ya kimataifa, 
taasisi zisizo za kiserikali, na 
serikalini.   REPOA imeende-
lea kutoa mafunzo mahsusi 
kama sehemu ya programme 
za utafiti, kama vile namna ya 

kukusanya tafiti za msingi kwa 
kutumia teknolojia mpya.  Pia 
kumekuwa na mafunzo men-
gine kwa watumiaji wa tafiti, 
yakiwa na lengo la kuimarisha 
uhisiano kati ya tafiti na sera, 
kama vile mafunzo ya namna 
ya kutumia ushahidi utokanao 
na tafiti kuandaa au kupitia sera 
yaliyoanzishwa mwaka 2019, 
yakilenga zaidi wachambuzi wa 
sera, na mafunzo kwa wana-
habari juu ya matumizi ya tak-
wimu na  usambazi wa taarifa 
kwa kutumia takwimu. 

Mchango Kwenye Changa-
moto za Kisera na Mijadala ya 
Maendeleo ya Kimataifa 
   Katika nchi yotote, mwele-
keo wa maendeleo na sera 
zake huwa zinaongozwa na 
mchanganyiko wa hali za ndani 
ya nchi pamoja na ushawishi 
utokanao na mazingira ya kiu-
chumi na kisiasa duniani.  Haya 
yote yamekua yakibadilika 
sana tangu Tanzania ipate uh-
uru mwaka 1961 na ndivyo mfu-
mo wa kisera umekuwa ukib-
adilika: kutoka kukuza uchumi 
na maendeleo miaka ya 1960; 
uzalishaji na upatikanaji wa ma-
hitaji ya msingi miaka ya 1970; 
sera za soko huria kupitia ma-
geuzi ya kimuundo miaka ya 
1980; kutokomeza umaskini mi-
aka ya 1990; na kukuza uchumi, 
biashara, na maendeleo katika 
miaka ya hivi karibuni.  Kuza-
liwa kwa REPOA kulishabihiana 
na Mkutano wa Copenhagen 
wa 1995 na baadae Mpango 
wa Kina wa Maendeleo wa 
Benki ya Dunia wa 1999, am-
bapo pia yalifuata Malengo ya 
Maendeleo ya Milenia ya miaka 
2000.  
  Wasiwasi wa kuwepo kwa 
madeni yasiyovumilika ulip-
elekea kuanzishwa kwa uta-
ratibu wa kupunguza madeni 
kwa nchi zinazoendelea ze-

nye madeni makubwa, kwa 
masharti ya kuandaliwa kwa 
mikakati ya kupunguza umas-
kini kuanzia mwaka 2001.  
Nchini Tanzania, msisitizo kwe-
nye mpango wa mabadiliko ya 
kimfumo ulianza kupungua, 
na mkazo ukaelekea kwenye 
Mkakati wa Kitaifa wa Kuondoa 
Umaskini wa mwaka 1997, na 
Dira ya Maendeleo 2025 ulio-
andaliwa mwaka 1999.  Mkakati 
wa 1997 ulikuwa mkakati wa 
muda wa kati ulioainisha visa-
babishi vya umaskini na hatua 
za kisera za kufikia malengo 
ya ukuaji wa uchumi na kupun-
guza umaskini wa kipato kwa 
50% ifikapo 2010. Dira ya taifa 
ya maendeleo ilizungumzia nia 
ya kutomeza kabisa umaskini 
uliokithiri na kufikia uchumi wa 
kiwango cha kati ifikapo mwa-
ka 2025. Kwa mara nyingine, ni 
rahisi kuona kuwa kuanzishwa 
kwa REPOA kulitokea sanjari 
na mtazamo mpya wa kisera 
juu ya umaskini, na ndio wakati 
ambao utafiti juu ya nyanja 
mbalimbali za umaskini ulitiliwa 
mkazo sana. 
  Mkakati wa Kupunguza Umas-
kini Tanzania uliambatana na 
Mfumo wa Kitaifa wa Ufuatili-
aji Umaskini ulioanza mwaka 
2001, mfumo ambao ulitoa 
fursa kwa utafiti na uchambuzi 
huru na ulitenga fedha za utafiti 
huo ili usaidie katika utekelez-
aji wa mkakati wenyewe. Shu-
ghuli za utafiti na usimamizi wa 
fedha za utafiti zilisimamiwa na 
Kamati ya Utafiti na Uchambuzi 
ambayo ilikuwa sehemu ya 
mfumo wa kitaifa wa ufuatiliaji, 
na REPOA ilikuwa ndio Sektrar-
iati ya kamati hiyo.  Matokeo 
ya tafiti zake zilisaidia kupima 
utekelezaji wa mkakati katika 
kufikia malengo yake na kutoa 
mapendekezo ya mabadiliko 
ya kisera pamoja na mikakati 
iliyohitajika kuongeza ufanisi.   

Vipaumbele za utafiti viliafikiwa 
kwa ushirikishwaji wa wadau 
wote, jambo lililofanya tafiti 
zake kuwa na manufaa sana, 
na matokeo yake yalihuisha 
sana kuimarishwa kwa sera 
mbali mbali.   Moja ya matokeo 
ya kazi za kamati hii Ripoti za 
Umaskini na Maendeleo ya 
Watu zilizotolewa kila baada ya 
miaka miwili. Ripoti ya kwanza 
ya mwaka 2002, ilitoa picha 
ya hali ya umaskini nchini kwa 
kuangalia kila kiashiria na hat-
ua iliyofikiwa kuelekea kwe-
nye malengo, hali ya umaskini 
katika maeneo tofauti kwa jio-
grafia ya nchi, umaskini wa 
mijini, na mahusiano kati ya 
uchumi wa jumla na uchumi 
wa mdogo mdogo. Ripoti hiyo 
ilishauri kuwepo tathmini ya 
kina ili kuelelewa ukuaji na 
ubora wa uchumi wetu, pamoja 
na njia za kufanya ukuaji wa 
uchumi kuwa na nguvu ya ku-
punguza umaskini na hali tete 
za watu.  Majadiliano yaliyoto-
kana na ripoti hii pia yalicha-
giza mchakato wa uaandaji wa 
mkakati wa pili wa kupunguza 
umaskini ambao ulijikita pia ku-
kuza uchumi, na hivyo mkakati 
uliofuata ukaitwa Mkakati wa 
Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umaskini (MKUKUTA). Mkakati 
huu ulikua na nguzo tatu, am-
bazo ni uchumi na umaskini 
wa kipato; ubora wa maisha na 
ustawi wa jamii; na utawala na 
uwajibikaji. Programu ya utafiti 
ya REPOA (2004-2009) ilijikita 
kuangalia namna ya kuondoa 
umaskini ndani ya wigo mpana 
wa mahusiano kati ya ukuaji wa 
uchumi; kilimo na mazingira; 
mazingira magumu na uhifadhi 
wa jamii; na masuala ya kijamii, 
kisiasa, na desturi. Pia maeneo 
ya utawala, teknologia, na jinsia 
yalibaki kuwa maeneo muhimu 
ya jumla katika tafiti zake. Ta-
fiti za REPOA ziliendelea kujik-
ita katika kuainisha maeneo ya 
kisera katika kutambua vikwa-
zo vya ukuaji uchumi, namna 
ya kukuza tija na ubora wa 
uchumi, namna ya kuboresha 
mchango wa uhifadhi ya jamii 
ili kuchagiza mabadiliko, na 
kuhimiza mageuzi ya kiutawala 
ili kuimarisha uwajibikaji na 
huduma za jamii kama namna 
endelevu za kupunguza uma-
sikini. Tafiti hizi ziliendeleza 
msukumo wa ukuaji wa uchumi 
kuwa sehemu kuu ya mikakati 
ya maendeleo kama njia ende-
levu ya kupunguza umaskini.   
Waandishi wahabari waandam-
izi wakifuatilia mafunzo yaliyo-
andaliwa kwa ajili yao ili kujif-
unza namna bora ya kuandika 
matokeo ya tafiti zinazotolewa 
na REPOA. 
   Tafiti zilizofuata zilitoa mwan-
ga juu ya mfumo ya uchumi wa 
vijijini, ajira na tija, mabadiliko 
ya muundo na idadi ya watu, 
na dhana ya muunganiko kati 
ya sera za kiuchumi na zile za 
kijamii. Uelewa wa undani zaidi 
juu ya dhana ya ukosefu wa 
jumla wa usalama wa kiuchumi, 
na kukua kwa uchumi usio ras-
mi ulichagiza mawazo mapya 
juu ya namna ambavyo hifadhi 
za jamii unaweza kuchangia ka-
tika kuleta mabadiliko kwa ku-
ongeza uwezo wa watu pamoja 
na mifumo ili kuongeza uma-
hiri wenye tija. Mwaka 2009, 

  Mkurugenzi Mtendaji wa REPOA, Dk. Donald Mmari akiagana na aliyekuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
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tafiti zingine ziliibua mjadala 
mpya juu ya sera mahsusi za 
kukuza uchumi, hususan juu 
ya jukumu la dola katika maz-
ingira ya uchumi wa soko hu-
ria.  Mapendekezo la msingi 
juu ya dola yenye msukumo 
wa maendeleo ni umuhimu wa 
kuwa na dira iliyofafanuliwa 
wazi, mkakati wa maendeleo 
wa muda mrefu, kudumisha 
utulivu katika uchumi wa jumla 
na kuhakikisha utawala bora, 
pamoja na uongozi imara wa 
kisiasa na watumishi wa umma 
wenye sifa thabiti. Mkakati 
wa pili wa Kukuza Uchumi na 
Kupunguza Umaskini (MKU-
KUTA II) wa 2010/11-2014/15 
na Mpango wa Kwanza wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano 
2011/12-2015/16 ilibeba baadhi 
ya hivi vipengele, yote ikiani-
sha umuhimu wa taasisi imara 
pamoja na sekta binafsi, utawa-
la bora, ufanisi wa kiuchumi 
ukichagizwa na uwekezaji wa 
umma kwenye miundombinu 
ya msingi, pamoja na ushiriki-
ano kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi.  Vipengele hivi 
pia vilijitokeza katika Mpango 
wa Pili wa Maendeleo wa Mi-
aka Mitano (2016/17-2020/21).
   Katika miongo miwili iliyopita, 
uchumi wa Tanzania umekua 
na umehimili ukuaji chanya wa 
uchumi.  Hata hivyo, wasiwasi 
juu ya muunganiko hafifu kati 
ya ukuaji wa uchumi na ku-
pungua kwa umaskini umeen-
delea kutawala majadiliano ya 
kisera, jambo ambalo limecha-
giza mtazamo kuwa madaliko 
katika muundo wa uchumi ni 
muhimu kwa maendeleo ju-
muishi. Ilionekana kuwa eneo 
kubwa la kuwakomboa watu 
kutoka kwenye umaskini ni 
kubadili muundo wa kilimo 
na uchumi wa vijijini, ambapo 
wananchi wengi wanaishi na 
kupata riziki zao. Lakini hii siyo 
changamoto mpya kwa kuwa 
uongozi wa nchi tangu uhuru 
ulijaribu kupambana nayo 
kwa kutumia mageuzi mbalim-
bali ya kisera.  Changamoto 
ya namna ya kubadili kabisa 
muundo wa kilimo na uchumi 
wa vijijini unaendelea kuwa 
ajenda muhimu kwenye tafiti 
za REPOA. Lengo ni kufaniki-
sha azma ya kuwa na sekta 
ya kilimo yenye tija kubwa 
kwenye uzalishaji na iliyoshin-
dani katika masoko ya ndani 
na nje, ikiongozwa na waku-
lima wadogo wakishirikiana na 
wakulima wakubwa chini ya 
mfumo mzuri wa uratibu. Tafiti 
zilizofanywa katika minyororo 
kadhaa ya thamani kama vile 
kahawa, sukari, korosho, ka-
tani, na mboga zinaonyesha 
kuwa mageuzi katika kilimo 
yanawezekana kupitia ubunifu 
kwenye mifumo ya kitaasisi 
na kiuratibu inaoweza kundoa 
vikwazo vya kukuza tija kwe-
nye sekta, kushusha gharama, 
kuwezesha matumizi ya tekno-
logia sahihi kwa ufanisi katika 
uzalishaji, na kuwaunganisha 
wakulima kwenye minyororo 
ya thamani iliyoshindani. 
Programu ya sasa ya utafiti wa 
REPOA inaendeleza ucham-
buzi wake wa awali, ikijikita 
kwenye kuangalia visababishi 
vya mageuzi yenye ufanisi, 
ikiwa ni pamoja na matumizi 
ya kimkakati ya rasilimali; ujuzi 
na ajira;  mazingira ya kisera na 
kitaasisi kwa ajili ya kuimarisha 
ushindani katika sekta za uza-
lishaji, zikiwemo kilimo, viwan-
da, na biashara; kukabili chan-
gamoto ya uchumi usio rasmi; 
utawala jumuishi na unaowa-
jibika katika kuleta usawa na 

uwazi; ushiriki wa wananchi na 
maendeleo ya kiuchumi katika 
ngazi za mitaa; hifadhi imara ya 
jamii na usawa wa kijinsia; maz-
ingira, na teknologia. Maeneo 
haya yote ni muhimu, wakati 
taifa likiaandaa  Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo ya Miaka 
Mitano, na muhimu zaidi kue-
ndeleza kasi kuelekea kwenye 
viwango vya juu zaidi vya uchu-
mi wa kati. 
  Maboresho ya Serikali za 
Mitaa, Kuongeza Ushiriki wa 
Wananchi, na Maendeleo ya 
Uchumi katika ngazi za Mitaa 
Ajenda ya Maboresho ya Seri-
kali za Mitaa nchini Tanzania 
ilianza mwaka 1996, ikilenga 
kuimarisha mahusiano kati ya 
serikali kuu na serikali za mitaa 
katika muktadha mpana wa ma-
boresho ya sekta ya umma kwa 
ajili ya kuboresha huduma kwa 
umma.  Ajenda hii ya mabore-
sho ilitafisiriwa kwenye chap-

isho la Ugawanywaji wa Mada-
daka la mwaka 1998, chapisho 
ambalo lilipendekeza mfumo 
wa ugatuzi uliotekelezwa chini 
ya Programu ya Maboresho ya 
Serikali za Mitaa. Maboresho 
haya yalilenga ugatuzi kwenye 
maeneo ya kisiasa, utawala, 
na uwezo wa kufanya uamuzi 
kwenye masuala ya fedha. 
Kuendana na sera ya ugatuzi, 
REPOA ilianza utafiti juu ya 
serikali za mitaa na utoaji wa 
huduma za jamii katika miaka 
ya mwisho ya 1990, na baadae 
ikaanza programmu ya utafiti 
juu ya maboresho ya serikali za 
mitaa ikishirikiana na taasisi ya 
Chr. Michelsen Institute (CMI) 
ya Norway, kuanzia mwaka 
2002 mpaka 2012. Tafiti hizi 
zilitoa mchango mkubwa kwe-
nye tathmini na utekelezaji wa 
maboresho ya serikali za mitaa 
katika awamu zote mbili za pro-
gramu, na zilitoa mrejesho na 

mafunzo yaliyotokana na hatua 
mbalimbali za utekelezaji wa 
maboresho. 
   Maamuzi ya kisera ya baadhi 
ya serikali za mitaa, na mahu-
siano kati ya utawala na uwa-
jibikaji ni baadhi ya maeneo 
yalifofaidika na matokeo ya 
tafiti za REPOA, na bila shaka 
tafiti za watu na mashirika men-
gine zilichangia. Tafiti zilielezea 
vizuri vyanzo vya nguvu na mi-
chakato ya kitaasisi ilivyokuwa 
msingi wa mchakato wa ba-
jeti na mipango shirikishi ka-
tika ngazi za kata na mitaa. 
Tafiti zilizoendelea kwenye 
eneo hili ziliendelea kutoa ma-
tokeo na taarifa kwa serikali na 
taasisi zisizo za kiserikali juu 
ya ugatuzi wa madaraka, ziki-
onyesha zimefanikiwa wapi na 
changamoto zipi zimebaki am-
bazo zingehitaji kuimarishwa 
kwenye utekelezaji au kufany-
iwa mapitio ya sera. Serikali ili-

pokea vizuri mapendekezo na 
kuchukua hatua kadhaa zenye 
malengo ya kuongeza ushiriki 
wa wananchi katika ngazi za 
mitaa, kuimarisha utoaji wa 
huduma kwa wananchi, na ku-
chagiza juhudi za kuimarisha 
maendeleo ya kiuchumi katika 
ngazi za mitaa. Juhudi hizi ni 
pamoja na mapitio na mashau-
riano ya sera ya ugawanywaji 
wa madaraka na Mpango wa 
Kuimarisha Mikoa na Serikali 
za Mitaa. 

Hitimisho
   Makala hii inatuonyesha 
mambo mawili makubwa am-
bayo mara nyingi yanapewa 
uzito mdogo au kupuuzwa. 
Kwanza, utafiti unaoaminika 
na wenye umuhimu una seh-
emu kubwa katika michakato 
sahihi wa maendeleo. Pili, ka-
tika miongo miwili iliyopita, ta-
fiti zimetoa mchango mkubwa 

kwenye mapitio na maandalizi 
ya sera na mikakati ya maende-
leo kuliko miaka ya nyuma, na 
zimesaidia sana kuwa kiungo 
kati ya sera za serikali na ma-
hitaji ya wananchi. Mchakato 
wa maandalizi ya sera inaende-
lea kuzingirwa na msukumo 
mkubwa zaidi kutokana na 
nguvu za utandawazi, mabadi-
liko ya utawala wa dunia na 
siasa za kiuchumi, pamoja na 
mabadiliko ya kasi ya teknolo-
gia. Yoye haya yanahitaji sana 
kuziba pengo kati ya tafiti kwa 
upande mmoja, na ubora na 
ufanisi wa sera kwa upande 
mwingine. Kuzuka kwa janga la 
corona na usumbufu utokanao 
na janga hilo kwenye shughuli 
za kiuchumi na madhara ya ki-
afya na ustawi wa jamii, huenda 
kukasababisha utaratibu mpya 
wa mahusiano ya kiuchumi na 
kijamii duniani ambao utaleta 
changamoto na fursa mpya. 
Baadhi ya changamoto ni uku-
aji hafifu wa uchumi, kuongeze-
ka kwa tofauti za vipato baina 
ya watu na jamii, umaskini, na 
ugumu wa mazingira ya watu 
kiuchumi na kijamii.  Baadhi ya 
fursa ni pamoja na kuibuka kwa 
masoko mapya, uwezekano wa 
kupanua biashara kati ya kan-
da barani Afrika, na uzalishaji 
wa ndani wa madawa na vifaa 
tiba. 
  Kupanuka kwa kasi na wigo 
wa upatikanaji wa taarifa, ku-
ongezeka kwa mahitaji ya 
uwazi, na kuongezeka kwa 
ugumu wa kutengeneza sera 
katika mazingira yanayobadi-
lika, makubaliano kadhaa ya ki-
kanda na  kimataifa, kuongeze-
ka kwa matakwa ya wananchi  
kwa viongozi waliochaguliwa 
na watumishi wa uma kukidhi 
matokeo tarajiwa ya maende-
leo, na umuhimu wa kutoa ta-
arifa sahihi na kwa wakati, kwa 
pamoja vitahitaji utafiti zaidi 
na ushahidi ili kuzifanya hatua 
mbalimbali za kisera kuwa na 
matokeo chanya na ziweze 
kulenga kufikia matarajio ya 
wadau tofauti. 
  REPOA imejibu vizuri ma-
hitaji ya sera na maendeleo 
ya watanzania kulingana na 
uhalisia wa maendeleo ya nchi 
kwa nyakati tofauti, pamoja 
na matarajio yatokanayo na 
ajenda za maendeleo ya ki-
kanda na dunia kwa ujumla, 
kama Dira ya Maendeleo ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
Ajenda ya Umoja wa Africa 
2063, na Maendeleo Endelevu 
ya Milenia 2030. Kwa kuthibi-
tisha umahiri wa REPOA katika 
utafiti na mchango wake, utafiti 
wa mwaka 2020 uliofanywa na 
Chuo Kikuu cha Pennsylvania 
umeiweka REPOA katika nafasi 
ya 4 kwa ubora katika ya taasisi 
92 za utafiti zilizo chini ya jang-
wa la Sahara zilizoshirikishwa. 
Ushirikiano wa serikali ya Tan-
zania na msaada wa washirika 
wa maendeleo kwa REPOA 
umewezesha mchango huu 
mkubwa wa REPOA kwa miaka 
25 iliyopita. Washirika wakub-
wa wa REPOA kwa miaka hii 
25 kwa vipindi tofauti ni balozi 
za nchi za Uholanzi, Denmark, 
Sweden, Norway, Ireland, 
Shirika la Maendeleo ya Kima-
taifa la Uingereza, na Shirika la 
Maendeleo la Utafiti la Canada.   
Miaka mingine ya ushirikiano 
wa aina hii ni muhimu, na 
uwekezaji zaidi kwenye uta-
fiti unahitajika kutoka sekta za 
umma na binafsi ili tafiti huru 
na za kuaminika ziendelee ku-
fanyika katika miaka ijayo. 

Aliyekuwa Waziri wa Fedha na Mipango Mheshimiwa Dk. Phillip Mpango akijibu maswali ya waandishi mara baada ya Kufungua konga-
mano la 22 lililoandaliwa na REPOA tarehe 29 Machi, 2017. Nyuma yake ni Dk. Donald Mmari, Mkurugenzi Mtendaji wa REPOA, na Meja 
Jenerali Mstaafu Profesa Yadon Kohi, Mwenyekiti Mstaafu wa Bodi ya Wakurugenzi ya REPOA. Mheshimiwa Dk. Phillip Mpango kwa sasa 
ni Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Waandishi wahabari waandamizi wakifuatilia mafunzo yaliyoandaliwa kwa ajili yao ili kujifunza namna bora ya kuandika matokeo ya 
tafiti zinazotolewa na REPOA. 
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